util-linux 2.12q - en to vi translation catalogue (1676 entries)

en: 		end: (c,h,s) expected (%ld,%ld,%ld) found (%ld,%ld,%ld)
vi: 		cuối: (c,h,s) mong đợi (%ld,%ld,%ld) tìm thấy (%ld,%ld,%ld)

en: 		start: (c,h,s) expected (%ld,%ld,%ld) found (%ld,%ld,%ld)
vi: 		đầu: (c,h,s) mong đợi (%ld,%ld,%ld) tìm thấy (%ld,%ld,%ld)

en: 	%s -h for help.
vi: 	%s -h để xem trợ giúp.

en: 	-l : limits
    	-u : summary
vi: 	-l : giới hạn
    	-u : tổng kết

en: 	-s : semaphores
    	-a : all (default)
vi: 	-s : cột đèn hiệu
    	-a : tất cả (mặc định)

en: 	Sorry - this fdisk cannot handle AIX disk labels.
    	If you want to add DOS-type partitions, create
    	a new empty DOS partition table first. (Use o.)
    	WARNING: This will destroy the present disk contents.
vi: 	Xin lỗi - fdisk này không thể quản lý nhãn đĩa AIX.
    	Nếu bạn muốn thêm các phân vùng dạng DOS, hãy tạo
    	một bảng phân vùng DOS rỗng trước. (Sử dụng o.)
    	CẢNH BÁO: Nội dung hiện thời của đĩa sẽ bị hủy.

en: 	You have chosen an unusual boot file name.
vi: 	Bạn đã chọn một tên tập tin khởi động lạ.

en: 
    	Be aware, that the bootfile is not checked for existence.
    	SGI's default is "/unix" and for backup "/unix.save".
vi: 
    	Cần biết rằng tập tin khởi động không được kiểm tra tồn tại.
    	Mặc định SGI là "/unix" và sao lưu là "/unix.save".

en: 
    	Bootfile is changed to "%s".
vi: 
    	Tập tin khởi động được thay đổi thành "%s".

en: 
    	Bootfile must have a fully qualified pathname.
vi: 
    	Tập tin khởi động phải có đường dẫn đầy đủ.

en: 
    	Name of Bootfile too long:  16 bytes maximum.
vi: 
    	Tên của Tập tin khởi động quá dài:  max là 16 byte.

en: 
    	Sorry, no experts menu for SGI partition tables available.
vi: 
    	Xin lỗi, không có menu nâng cao cho bảng phân vùng SGI.

en: 
    	There is a valid AIX label on this disk.
    	Unfortunately Linux cannot handle these
    	disks at the moment.  Nevertheless some
    	advice:
    	1. fdisk will destroy its contents on write.
    	2. Be sure that this disk is NOT a still vital
    	   part of a volume group. (Otherwise you may
    	   erase the other disks as well, if unmirrored.)
    	3. Before deleting this physical volume be sure
    	   to remove the disk logically from your AIX
    	   machine.  (Otherwise you become an AIXpert).
vi: 
    	Có một nhãn AIX sai trên đĩa này.
    	Không may là hiện tại Linux không thể điều khiển
    	những đĩa này.  Tuy nhiên một vài
    	lời khuyên:
    	1. fdisk sẽ hủy hết nội dung đĩa khi ghi.
    	2. Cần đảm bảo là đĩa này KHÔNG phải là phần
    	   quan trọng của một nhóm đĩa. (Nói cách khác bạn có
    	   thể xóa các đĩa khác, nếu không tạo gương.)
    	3. Trước khi xóa bộ đĩa vật lý này, cần phải
    	   xóa đĩa một cách lôgíc từ máy AIX.
    	   (Nói cách khác bạn trở thành AIXpert).

en: 
    %6d regular files
    %6d directories
    %6d character device files
    %6d block device files
    %6d links
    %6d symbolic links
    ------
    %6d files
vi: 
    %6d tập tin thông thường
    %6d thư mục
    %6d tập tin thiết bị ký tự
    %6d tập tin thiết bị khối
    %6d liên kết
    %6d liên kết mềm
    ------
    %6d tập tin

en: 
    %6ld inodes used (%ld%%)
vi: 
    %6ld inode được dùng (%ld%%)

en: 
    %d partitions:
vi: 
    %d phân vùng:

en: 
    %s login:
vi: 
    %s đăng nhập:

en: 
    *** %s: directory ***
vi: 
    *** %s: thư mục ***

en: 
    ******** %s: Not a text file ********
vi: 
    ******** %s: Không phải tập tin văn bản ********

en: 
    ***Back***
vi: 
    ***Quay lại***

en: 
    ...Skipping
vi: 
    ...Bỏ qua

en: 
    Aborted.
vi: 
    Bị gián đoạn.

en: 
    BSD label for device: %s
vi: 
    Nhãn BSD cho thiết bị: %s

en: 
    Disk %s (SGI disk label): %d heads, %d sectors
    %d cylinders, %d physical cylinders
    %d extra sects/cyl, interleave %d:1
    %s
    Units = %s of %d * %d bytes
vi: 
    Đĩa %s (nhãn đĩa SGI): %d đầu đọc, %d sector
    %d cylinder, %d cylinder vật lý
    %d sects dự phòng/cyl, xen kẽ %d:1
    %s
    Đơn vị = %s của %d * %d byte

en: 
    Disk %s (SGI disk label): %d heads, %d sectors, %d cylinders
    Units = %s of %d * %d bytes
vi: 
    Đĩa %s (nhãn đĩa SGI): %d đầu đọc, %d sector, %d cylinder
    Đơn vị = %s của %d * %d byte

en: 
    Disk %s (Sun disk label): %d heads, %d sectors, %d cylinders
    Units = %s of %d * 512 bytes
vi: 
    Đĩa %s (nhãn đĩa Sun): %d đầu đọc, %d sector, %d cylinder
    Đơn vị = %s của %d * 512 byte

en: 
    Disk %s (Sun disk label): %d heads, %d sectors, %d rpm
    %d cylinders, %d alternate cylinders, %d physical cylinders
    %d extra sects/cyl, interleave %d:1
    %s
    Units = %s of %d * 512 bytes
vi: 
    Đĩa %s (nhãn đĩa Sun): %d đầu đọc, %d sector, %d rpm
    %d cylinder, %d cylinder xen kẽ, %d cylinder vật lý
    %d sector dự phòng/cyl, độ xen kẽ %d:1
    %s
    Đơn vị = %s của %d * 512 byte

en: 
    Disk %s: %d heads, %d sectors, %d cylinders
vi: 
    Đĩa %s: %d đầu đọc, %d sectors, %d cylinders

en: 
    Disk %s: %ld MB, %lld bytes
vi: 
    Đĩa %s: %ld MB, %lld bytes

en: 
    Disk %s: %ld.%ld GB, %lld bytes
vi: 
    Đĩa %s: %ld.%ld GB, %lld bytes

en: 
    Disk %s: %lu cylinders, %lu heads, %lu sectors/track
vi: 
    Đĩa %s: %lu cylinder, %lu đầu đọc, %lu sector/track

en: 
    Error closing file
vi: 
    Lỗi đóng tậ p tin

en: 
    Invalid Bootfile!
    	The bootfile must be an absolute non-zero pathname,
    	e.g. "/unix" or "/unix.save".
vi: 
    Tập tin khởi động bị lỗi!
    	Tập tin khởi động phải là một tên đường dẫn không rỗng,
    	v.d. "/unix" hay "/unix.save".

en: 
    Login incorrect
vi: 
    Sai tên người dùng hoặc mật khẩu

en: 
    Message Queue msqid=%d
vi: 
    msqid của hàng đợi tin nhắn=%d

en: 
    Most commands optionally preceded by integer argument k.  Defaults in brackets.
    Star (*) indicates argument becomes new default.
vi: 
    Có thể thêm một tham số số nguyên vào trước hầu hết các câu lệnh.  Mặc định đặttrong dấu ngoặc đơn.
    Dấu sao (*) cho biết tham số sẽ thành mặc định mới.

en: 
    Now you can turn off the power...
vi: 
    Bây giờ có thể tắt nguồn điện...

en: 
    Partition table entries are not in disk order
vi: 
    Các mục trong bảng phân vùng không theo thứ tự như trên đĩa

en: 
    Pattern not found
vi: 
    Không tìm thấy mẫu tìm kiếm

en: 
    Script done on %s
vi: 
    Script hoàn thành trên %s

en: 
    Semaphore Array semid=%d
vi: 
    semid của dãy đèn tín hiệu=%d

en: 
    Session setup problem, abort.
vi: 
    Có vấn đề cấu hình buổi làm việc, thoát.

en: 
    Shared memory Segment shmid=%d
vi: 
    shmid của một đoạn bộ nhớ chia sẻ =%d

en: 
    Syncing disks.
vi: 
    Đồng bộ các đĩa.

en: 
    The boot partition does not exist.
vi: 
    Phân vùng khởi động không tồn tại.

en: 
    The current boot file is: %s
vi: 
    Tập tin khởi động hiện thời là: %s

en: 
    The number of cylinders for this disk is set to %d.
    There is nothing wrong with that, but this is larger than 1024,
    and could in certain setups cause problems with:
    1) software that runs at boot time (e.g., old versions of LILO)
    2) booting and partitioning software from other OSs
       (e.g., DOS FDISK, OS/2 FDISK)
vi: 
    Số cylinder cho đĩa này được đặt thành %d.
    Không có gì sai, nhưng số này lớn hơn 1024,
    và có thể tạo vấn đề với:
    1) phần mềm chạy tại thời điểm khởi động (v.d., phiên bản LILO cũ)
    2) phần mềm khởi động và phân vùng từ các HĐH khác
       (v.d., DOS FDISK, OS/2 FDISK)

en: 
    The swap partition does not exist.
vi: 
    Phân vùng swap không tồn tại.

en: 
    The swap partition has no swap type.
vi: 
    Phân vùng swap có hệ thống tập tin không phải swap.

en: 
    This disk is currently in use - repartitioning is probably a bad idea.
    Umount all file systems, and swapoff all swap partitions on this disk.
    Use the --no-reread flag to suppress this check.
vi: 
    Đĩa này hiện thời đang được sử dụng - phân vùng lại không phải là ý muốn
    tốt. Bỏ gắn tất cả các hệ thống tập tin, và tắt các phân vùng swap trên
    đĩa này. Sử dụng --no-reread để bỏ kiểm tra này.

en: 
    Usage:
    Print version:
            %s -v
    Print partition table:
            %s -P {r|s|t} [options] device
    Interactive use:
            %s [options] device
    
    Options:
    -a: Use arrow instead of highlighting;
    -z: Start with a zero partition table, instead of reading the pt from disk;
    -c C -h H -s S: Override the kernel's idea of the number of cylinders,
                    the number of heads and the number of sectors/track.
vi: 
    Sử dụng:
    Hiện số phiên bản:
            %s -v
    Hiện bảng phân vùng:
            %s -P {r|s|t} [tùy chọn] thiết bị
    Interactive use:
            %s [tùy chọn] thiết bị
    
    Tùy chọn:
    -a: sử dụng mũi tên thay cho hiện sáng;
    -z: Khởi động với bảng phân vùng rỗng thay vì đọc từ ổ đĩa;
    -c C -h H -s S: Viết chèn lên số cylinder, số đầu đọc và số,
                    sectors/track theo quan niệm của nhân Linux.

en: 
    WARNING: If you have created or modified any
    DOS 6.x partitions, please see the cfdisk manual
    page for additional information.
vi: 
    CẢNH BÁO: Nếu bạn phải tạo hay sử đổi bất kỳ
    phân vùng DOS 6.x nào, xin hãy xem hướng dẫn người
    dùng cfdisk để biết thêm thông tin.

en: 
    WARNING: If you have created or modified any DOS 6.x
    partitions, please see the fdisk manual page for additional
    information.
vi: 
    CẢNH BÁO: Nếu bạn đã tạo hoặc sửa đổi bất kỳ phân vùng
    DOS 6.x nào, xin hãy xem trang hướng dẫn sử dụng man fdisk
    để biết thêm chi tiết.

en: 
    WARNING: Re-reading the partition table failed with error %d: %s.
    The kernel still uses the old table.
    The new table will be used at the next reboot.
vi: 
    CẢNH BÁO: Không thể đọc lại bảng phân vùng với lỗi %d: %s.
    Nhân vẫn đang dùng bảng cũ.
    Bảng mới sẽ được sử dụng tại lần khởi động tiếp theo.

en: 
    Why am I still alive after reboot?
vi: 
    Tại sao tôi vẫn còn sống sau khi khởi động lại?

en: 
    Wrong password.
vi: 
    Mật khẩu không đúng.

en: 
    got EOF thrice - exiting..
vi: 
    nhận được EOF ba lần - đang thoát..

en: 
    interrupted %10.10s %5.5s
vi: 
    đã gián đoạn %10.10s %5.5s

en: 
    sfdisk: premature end of input
vi: 
    sfdisk: dữ liệu vào kết thúc sớm

en: 
    wtmp begins %s
vi: 
    wtmp bắt đầu %s

en:                 r - Raw data (exactly what would be written to disk)
vi:                 r - Dữ liệu thô (là những gì sẽ được ghi lên đĩa)

en:                 s - Table ordered by sectors
vi:                 s - Bảng theo thứ tự sector

en:                 t - Table in raw format
vi:                 t - Bảng trong định dạng thô

en:                First       Last
vi:                Đầu         Cuối

en:               parameters
vi:               tham số

en:              Note: This may make the partition incompatible with
vi:              Chú ý: Có thể làm cho phân vùng không tương thích với

en:              Rotates through MB, sectors and cylinders
vi:              Luân phiên MB, sector và cylinder

en:              Since this might destroy data on the disk, you must
vi:              Vì câu lệnh sẽ hủy dữ liệu trên đĩa, bạn cần

en:              There are several different formats for the partition
vi:              Có vài định dạng khác nhau cho phân vùng

en:              WARNING: This option should only be used by people who
vi:              CẢNH BÁO: Tùy chọn này chỉ dành cho những người dùng

en:              either confirm or deny the write by entering `yes' or
vi:              hoặc đồng ý hoặc hủy bỏ việc ghi bằng các nhập `yes' hoặc

en:              know what they are doing.
vi:              đã có kinh nghiệm.

en:              that you can choose from:
vi:              mà bạn có thể chọn từ:

en:          ---Starting---      ----Ending----    Start     Number of
vi:          ---Bắt đầu---      ----Kết thúc----    Bắt_đầu     Số của

en:        %s -l [ signal ]
vi:        %s -l [ tínhiệu ]

en:        (aren't you trying to mount an extended partition,
           instead of some logical partition inside?)
vi:        (có phải bạn đang cố gắn một phân vùng mở rộng,
           chứ không phải một phân vùng lôgíc bên trong nó?)

en:        (could this be the IDE device where you in fact use
           ide-scsi so that sr0 or sda or so is needed?)
vi:       (có thể đây là thiết bị IDE mà trên thực tế sử dụng
          ide-scsi vì thế cần sr0 hoặc sda hoặc tương tự?)

en:        I will try all types mentioned in %s or %s
vi:       Sẽ thử tất cả mọi loại đề cập đến trong %s hay %s

en:        I will try type %s
vi:        Sẽ thử loại %s

en:        In some cases useful info is found in syslog - try
           dmesg | tail  or so
vi:       Trong một số trường hợp có thể tìm thấy thông tin có
          ích trong syslog - hãy thử dmesg | tail hoặc tương tự

en:        and it looks like this is swapspace
vi:        và đây có vẻ là không gian swap

en:        getopt [options] -o|--options optstring [options] [--]
vi:        getopt [tùychọn] -o|--options optstring [tùychọn] [--]

en:        getopt [options] [--] optstring parameters
vi:        getopt [tùychọn] [--] optstring thamsố

en:       use -R 1 to mount root readonly, -R 0 for read/write.
vi:       hãy dùng -R 1 để gắn root chỉ đọc, -R 0 để đọc/ghi.

en:      phys=(%d, %d, %d)
vi:      vật lý=(%d, %d, %d)

en:     -? [or --help]:      print this message
vi:     -? [hay --help]:      in trợ giúp này

en:     -C# [or --cylinders #]:set the number of cylinders to use
vi:     -C# [hay --cylinders #]:đặt số cylinder sử dụng

en:     -D [or --DOS]:       for DOS-compatibility: waste a little space
vi:     -D [hay --DOS]:       để tương thích với DOS: lãng phí một chút khoảng trống

en:     -G [or --show-pt-geometry]: print geometry guessed from the partition table
vi:     -G [hay --show-pt-geometry]: in ra cấu trúc dự đoán từ bảng phân vùng

en:     -H# [or --heads #]:    set the number of heads to use
vi:     -H# [or --heads #]:    đặt số đầu đọc sử dụng

en:     -I file :            restore these sectors again
vi:     -I tập tin :            phục hồi lại những sector này

en:     -L  [or --Linux]:      do not complain about things irrelevant for Linux
vi:     -L  [hay --Linux]:     không than phiền về những gì không thích hợp với Linux

en:     -N# :                change only the partition with number #
vi:     -N# :                chỉ thay đổi phân vùng với số #

en:     -O file :            save the sectors that will be overwritten to file
vi:     -O tập tin :            ghi các sector sẽ bị ghi chèn vào tập tin

en:     -R [or --re-read]:   make kernel reread partition table
vi:     -R [hay --re-read]:   khiến nhân đọc lại bảng phân vùng

en:     -S# [or --sectors #]:  set the number of sectors to use
vi:     -S# [or --sectors #]:  đặt số sector sử dụng

en:     -T [or --list-types]:list the known partition types
vi:     -T [hay --list-types]:liệt kê các loại phân vùng đã biết

en:     -c [or --id]:        print or change partition Id
vi:     -c [hay --id]:        in ra hay thay đổi Id phân vùng

en:     -d [or --dump]:      idem, but in a format suitable for later input
vi:     -d [hay --dump]:      cũng như trên nhưng ở dạng có thể dùng cho nhập vào

en:     -f  [or --force]:      do what I say, even if it is stupid
vi:     -f  [hay --force]:      làm bất theo lời bạn, thậm chí là ngu ngốc

en:     -g [or --show-geometry]: print the kernel's idea of the geometry
vi:     -g [hay --show-geometry]: in ra cấu trúc đĩa theo quan niệm của nhân

en:     -i [or --increment]: number cylinders etc. from 1 instead of from 0
vi:     -i [hay --increment]: số cylinders v.v... từ 1 thay vì từ 0

en:     -l [or --list]:      list partitions of each device
vi:     -l [hay --list]:      liệt kê phân vùng của mỗi thiết bị

en:     -n :                 do not actually write to disk
vi:     -n :                 không thực sự viết lên đĩa

en:     -q  [or --quiet]:      suppress warning messages
vi:     -q  [hay --quiet]:      bỏ các cảnh báo

en:     -s [or --show-size]: list size of a partition
vi:     -s [hay --show-size]: liệt kê kích thước phân vùng

en:     -uS, -uB, -uC, -uM:  accept/report in units of sectors/blocks/cylinders/MB
vi:     -uS, -uB, -uC, -uM:  chấp nhận/báo cáo với đơn vị sector/khối/cylinder/MB

en:     -v [or --version]:   print version
vi:     -v [hay --version]:   in ra số phiên bản

en:     -x [or --show-extended]: also list extended partitions on output
                                 or expect descriptors for them on input
vi:     -x [hay --show-extended]: đồng thời liệt kê các phân vùng mở rộng
                                 trong đầu ra hay các mô tả mong đợi cho chúng
                                 trong đầu vào

en:     Sectors
vi:     Sector

en:     You can override the detected geometry using:
vi:     Bạn có thể viết đè lên cấu trúc nhận ra sử dụng:

en:    %f int/sec; %f rec (char/sec)
vi:    %f int/giây; %f rec (kýtự/giây)

en:    %f int/sec; %f rec, %f send (char/sec)
vi:    %f int/giây; %f rec, %f gửi (kýtự/giây)

en:    Device Boot    Start       End   #sectors  Id  System
vi:    Thiết bị Khởi động Đầu     Cuối   #sector  Id  Hệ thống

en:    Device Boot   Start       End    #blocks   Id  System
vi:    Thiết bị Khởi động Đầu     Cuối    #Khối   Id  Hệ thống

en:    Device Boot Start     End   #cyls    #blocks   Id  System
vi:    Thiết bị Khởi động Đầu     Cuối   #cyl    #Khối   Id  Hệ thống

en:    Device Boot Start   End    MiB    #blocks   Id  System
vi:    Thiết bị Khởi động Đầu     MiB    #Khối   Id  Hệ thống

en:    Logical
vi:    Lôgíc

en:    None
vi:    Không

en:    Pri/Log
vi:    Chính/Lôgíc

en:    Primary
vi:    Chính

en:    a   change number of alternate cylinders
vi:    a   thay đổi số cylinder xen kẽ

en:    a   select bootable partition
vi:    a   chọn phân vùng có thể khởi động

en:    a   toggle a bootable flag
vi:    a   bật/tắt cờ có thể khởi động

en:    a   toggle a read only flag
vi:    a   bật/tắt cờ chỉ đọc

en:    b   edit bootfile entry
vi:    b   soạn thảo tập tin khởi động

en:    b   edit bsd disklabel
vi:    b   sửa nhãn đĩa bsd

en:    b   move beginning of data in a partition
vi:    b   di chuyển bắt đầu của dữ liệu trong một phân vùng

en:    c   change number of cylinders
vi:    c   thay đổi số cylinder

en:    c   select sgi swap partition
vi:    c   chọn phân vùng swap sgi

en:    c   toggle the dos compatibility flag
vi:    c   bật/tắt cờ tương thích với dos

en:    c   toggle the mountable flag
vi:    c   bật cờ có thể gắn

en:    d   delete a BSD partition
vi:    d   xóa một phân vùng BSD

en:    d   delete a partition
vi:    d   xóa một phân vùng

en:    d   print the raw data in the partition table
vi:    d   in ra dữ liệu thô trong bảng phân vùng

en:    e   change number of extra sectors per cylinder
vi:    e   thay đổi số sector dự phòng trong mỗi cylinder

en:    e   edit drive data
vi:    e   sửa dữ liệu ổ đĩa

en:    e   list extended partitions
vi:    e   liệt kê các phân vùng mở rộng

en:    f   fix partition order
vi:    f   sửa thứ tự phân vùng

en:    g   create an IRIX (SGI) partition table
vi:    g   tạo một bảng phân vùng IRIX (SGI)

en:    h   change number of heads
vi:    h   thay đổi số đầu đọc

en:    i   change interleave factor
vi:    i   thay đổi hệ số xen kẽ

en:    i   install bootstrap
vi:    i   cài đặt trình khởi động tự mồi

en:    l   list known filesystem types
vi:    l   liệt kê loại hệ thống tập tin đã biết

en:    l   list known partition types
vi:    l   hiển thị loại phân vùng đã biết

en:    m   print this menu
vi:    m   hiển thị trình đơn này

en:    n   add a new BSD partition
vi:    n   thêm một phân vùng BSD mới

en:    n   add a new partition
vi:    n   thêm một phân vùng mới

en:    o   change rotation speed (rpm)
vi:    o   thay đổi tốc độ quay (rpm)

en:    o   create a new empty DOS partition table
vi:    o   tạo một bảng phân vùng DOS rỗng

en:    p   print BSD partition table
vi:    p   in ra bảng phân vùng BSD

en:    p   print the partition table
vi:    p   in ra bảng phân vùng

en:    q   quit without saving changes
vi:    q   thoát và không ghi nhớ các thay đổi

en:    r   return to main menu
vi:    r   trở lại trình đơn chính

en:    s   change number of sectors/track
vi:    s   thay đổi số sector/track

en:    s   create a new empty Sun disklabel
vi:    s   tạo một nhãn đĩa Sun rỗng

en:    s   show complete disklabel
vi:    s   hiển thị nhãn đĩa đầy đủ

en:    t   change a partition's filesystem id
vi:    t   thay đổi id hệ thống tập tin của một phân vùng

en:    t   change a partition's system id
vi:    t   thay đổi id của phân vùng

en:    u   change display/entry units
vi:    u   thay đổi đơn vị hiển thị

en:    u   change units (cylinders/sectors)
vi:    u   thay đổi đơn vị (cylinder/sector)

en:    v   verify the partition table
vi:    v   kiểm tra bảng phân vùng

en:    w   write disklabel to disk
vi:    w   ghi nhớ nhãn đĩa lên ổ đĩa

en:    w   write table to disk and exit
vi:    w   ghi bảng phân vùng lên đĩa và thoát

en:    x   extra functionality (experts only)
vi:    x   các chức năng mở rộng (chỉ dành cho người có kinh nghiệm)

en:    x   link BSD partition to non-BSD partition
vi:    x   liên kết phân vùng BSD tới phân vùng không phải BSD

en:    y   change number of physical cylinders
vi:    y   thay đổi số cylinder vật lý

en:   %s --report [devices]
vi:    %s --báo cáo [thiết bị]

en:   %s [-v|-q] commands devices
vi:   %s [-v|-q] câu_lệnh thiết_bị

en:   *** EXCEEDED UNIX LIMIT OF SYMLINKS ***
vi:   *** VƯỢT QUÁ GIỚI HẠN LIÊN KẾT MỀM CỦA UNIX ***

en:   --jensen, --arc, --srm, --funky-toy
                    tell hwclock the type of alpha you have (see hwclock(8))
vi:   --jensen, --arc, --srm, --funky-toy
                    thông báo cho hwclock loại alpha bạn có (hãy xem hwclock(8))

en:   -Q, --quiet-output           No normal output
vi:   -Q, --quiet-output           Không có kết quả ra thông thường

en:   -T, --test                   Test for getopt(1) version
vi:   -T, --test                   Thử phiên bản getopt(1)

en:   -V, --version                Output version information
vi:   -V, --version                In ra thông tin phiên bản

en:   -a, --alternative            Allow long options starting with single -
vi:   -a, --alternative            Cho phép tùy chọn dài bắt đầu với một - đơn

en:   -h, --help                   This small usage guide
vi:   -h, --help                   Hướng dẫn sử dụng nhỏ này

en:   -l, --longoptions=longopts   Long options to be recognized
vi:   -l, --longoptions=tùychọndài   Tùy chọn dài cần nhận ra

en:   -n, --name=progname          The name under which errors are reported
vi:   -n, --name=tênchươngtrình          Báo cáo lỗi dưới tên chương trình

en:   -o, --options=optstring      Short options to be recognized
vi:   -o, --options=optstring      Tùy chọn ngắn cần nhận ra

en:   -q, --quiet                  Disable error reporting by getopt(3)
vi:   -q, --quiet                  Tắt bỏ báo cáo lỗi bằng getopt(3)

en:   -s, --shell=shell            Set shell quoting conventions
vi:   -s, --shell=shell            Đặt quy ước trích dẫn shell

en:   -u, --unqote                 Do not quote the output
vi:   -u, --unqote                 Không trích dẫn kết quả ra

en:   ?          Print this screen
vi:   ?          Hiển thị trợ giúp này

en:   Cylinders
vi:   Cylinder

en:   Overflow
vi:   Bị tràn

en:   Size (GB)
vi:   Kích thước (GB)

en:   Size (MB)
vi:   Kích thước (MB)

en:   W          Write partition table to disk (must enter upper case W)
vi:   W          Ghi bảng phân vùng lên đĩa (cần nhập chữa W hoa)

en:   [ -bfreq freqnumber ]
vi:   [ -bfreq tầnsố ]

en:   [ -file dumpfilename ]
vi:   [ -file têntậptindump ]

en:   [ -standout [ attr ] ]
vi:   [ -standout [ thuộc tính ] ]

en:   [ -term terminal_name ]
vi:   [ -term tên_terminal ]

en:   b          Toggle bootable flag of the current partition
vi:   b          Bật/tắt khả năng khởi động của phân vùng hiện tại

en:   d          Delete the current partition
vi:   d          Xóa phân vùng hiện thời

en:   g          Change cylinders, heads, sectors-per-track parameters
vi:    g          Thay đổi các tham số: cylinders, heads, sectors-per-track

en:   h          Print this screen
vi:   h          Hiển thị trợ giúp này

en:   m          Maximize disk usage of the current partition
vi:   m          Giới hạn sử dụng lớn nhất của phân vùng hiện thời

en:   n          Create new partition from free space
vi:   n          Tạo một phân vùng mới từ không gian trống

en:   p          Print partition table to the screen or to a file
vi:   p          In ra màn hình hay ghi vào tập tin bảng phân vùng

en:   q          Quit program without writing partition table
vi:   q          Thoát khỏi chương trình và không ghi lại bảng phân vùng

en:   ramsize ...                     same as rdev -r
vi:   ramsize ...                     giống như rdev -r

en:   rdev -R /dev/fd0 1              set the ROOTFLAGS (readonly status)
vi:   rdev -R /dev/fd0 1              đặt ROOTFLAGS (trạng thái chỉ đọc)

en:   rdev -o N ...                   use the byte offset N
vi:   -u, --unqote                  sử dụng bộ byte N

en:   rdev -r /dev/fd0 627            set the RAMDISK size
vi:   rdev -r /dev/fd0 627            đặt kích thước RAMDISK

en:   rdev -v /dev/fd0 1              set the bootup VIDEOMODE
vi:   rdev -v /dev/fd0 1              đặt chế độ VIDEOMODE khởi động

en:   rdev /dev/fd0  (or rdev /linux, etc.) displays the current ROOT device
vi:   rdev /dev/fd0  (hoặc rdev /linux, v.v...) hiển thị thiết bị ROOT hiện thời

en:   rdev /dev/fd0 /dev/hda2         sets ROOT to /dev/hda2
vi:   rdev /dev/fd0 /dev/hda2         đặt ROOT thành /dev/hda2

en:   rootflags ...                   same as rdev -R
vi:   rootflags ...                   giống như rdev -R

en:   still logged in
vi:   vẫn còn đăng nhập

en:   t          Change the filesystem type
vi:   t          Thay đổi loại hệ thống tập tin

en:   u          Change units of the partition size display
vi:   u          Thay đổi đơn vị hiển thị kích thước

en:   vidmode ...                     same as rdev -v
vi:   vidmode ...                     giống như rdev -v

en:  # Flags Head Sect Cyl   ID  Head Sect Cyl     Sector    Sectors
vi:  #Cờ Đầuđọc Sect Cyl   ID  Đầuđọc Sect Cyl     Sector    Sectors

en:  # Type       Sector      Sector   Offset    Length   Filesystem Type (ID) Flag
vi:  # Loại       Sector      Sector   Offset    Độ dài    Hệ thống  Loại (ID) Cờ

en:  %s: unrecognized partition table type
vi:  %s: loại bảng phân vùng không nhận ra

en:  ? could not chdir into %s - %s (%d)
vi:  ? không thể chdir (thay đổi thư mục) và %s - %s (%d)

en:  ? problems reading symlink %s - %s (%d)
vi:  ? vấn đề đọc liên kết mềm %s - %s (%d)

en:  Last %s
vi:  %s cuối

en:  Remove
vi:  Dỡ bỏ

en:  and
vi:  và

en:  badsect
vi:  sector xấu

en:  removable
vi:  có thể xóa

en: !!! Internal error !!!
vi: !!! Lỗi nội bộ !!!

en: !!!! Internal error creating logical drive with no extended partition !!!!
vi: !!!! Lỗi nội bộ khi tạo các ổ lôgíc mà không có phân vùng mở rộng !!!!

en: "%s" line %d
vi: "%s" dòng %d

en: #       start       end      size     fstype   [fsize bsize   cpg]
vi: #       đầu        cuối     kích thước     hệthống   [fsize bsize   cpg]

en: # partition table of %s
vi: # bảng phân vùng của %s

en: %*s Boot      Start         End      Blocks   Id  System
vi: %*s  Khởiđộng    Đầu       Cuối      Khối      Id  Hệ thống tập tin

en: %*s Flag    Start       End    Blocks   Id  System
vi: %*s Cờ    Đầu       Cuối    Khối   Id  Hệ thống

en: %6.2f%% (%+d bytes)	%s
vi: %6.2f%% (%+d byte)	%s

en: %6ld zones used (%ld%%)
vi: %6ld vùng được dùng (%ld%%)

en: %c: unknown command
vi: %c: câu lệnh không biết

en: %d LOGIN FAILURES FROM %s, %s
vi: %d ĐĂNG NHẬP THẤT BẠI TỪ %s, %s

en: %d LOGIN FAILURES ON %s, %s
vi: %d ĐĂNG NHẬP THẤT BẠI TRÊN %s, %s

en: %d bad blocks
vi: %d khối xấu

en: %d heads, %d sectors/track, %d cylinders
vi: %d đầu đọc, %d sectors/track, %d cylinders

en: %d: old priority %d, new priority %d
vi: %d: mức độ ưu tiên cũ %d, mới %d

en: %ld blocks
vi: %ld khối

en: %ld inodes
vi: %ld chỉ mục inode

en: %lld unallocated sectors
vi: %lld sector không được phân phối

en: %lu bad pages
vi: %lu trang xấu

en: %s  %.6f seconds
vi: %s  %.6f giây

en: %s (%u-%u, default %u):
vi: %s (%u-%u, mặc định %u):

en: %s -An device	 activate partition n, inactivate the other ones
vi: %s -An thiết bị	 kích hoạt phân vùng n, bỏ kích hoạt những cái khác

en: %s contains no disklabel.
vi: %s không chứa nhãn đĩa.

en: %s device		 list active partitions on device
vi: %s thiết bị		 liệt kê phân vùng kích hoạt trên thiết bị

en: %s device n1 n2 ... activate partitions n1 ..., inactivate the rest
vi: %s thiết bị n1 n2 ... kích hoạt phân vùng n1 ..., bỏ kích hoạt phần còn lại

en: %s does not have interrupt functions.
vi: %s không có hàm gián đoạn (interrupt) nào.

en: %s is clean, no check.
vi: %s sạch sẽ, không kiểm tra.

en: %s is mounted.
vi: %s đã được gắn.

en: %s is mounted; will not make a filesystem here!
vi: %s đã được gắn, sẽ không tạo hệ thống tập tin ở đây!

en: %s is not a block special device
vi: %s không phải là thiết bị khối đặc biệt

en: %s is unable to get I/O port access:  the iopl(3) call failed.
vi: không thể dùng %s để lấy truy cập cổng I/O:  gọi iopl(3) không thành công.

en: %s login refused on this terminal.
vi: %s đăng nhập từ chối trên terminal này.

en: %s looks like swapspace - not mounted
vi: %s có vẻ là không gian swap - không gắn

en: %s of partition %s has impossible value for cylinders: %lu (should be in 0-%lu)
vi: %s của phân vùng %s có số cylinder không thể có: %lu (phải trong khoảng 1-%lu)

en: %s of partition %s has impossible value for head: %lu (should be in 0-%lu)
vi: %s của phân vùng %s có số đầu đọc không thể có: %lu (phải trong khoảng 0-%lu)

en: %s of partition %s has impossible value for sector: %lu (should be in 1-%lu)
vi: %s của phân vùng %s có số sector không thể có: %lu (phải trong khoảng 1-%lu)

en: %s on %s
vi: %s trên %s

en: %s provides information on ipc facilities for which you have read access.
vi: %s cung cấp thông tin về phương tiện ipc cho những gì người dùng có truy cập đọc.

en: %s requires an argument
vi: %s yêu cầu một tham số

en: %s status is %d
vi: trạng thái %s là %d

en: %s succeeded.
vi: %s thành công.

en: %s takes no non-option arguments.  You supplied %d.
vi: %s lấy các tham số không tùy chọn.  Bạn đã cung cấp %d.

en: %s umounted
vi: %s đã bỏ gắn

en: %s using IRQ %d
vi: %s đang dùng IRQ %d

en: %s using polling
vi: %s đang dùng polling

en: %s%s.
    You can do this from the extra functions menu.
vi: %s%s.
    Bạn có thể làm việc này từ trình đơn chức năng mở rộng.

en: %s-sided, %d tracks, %d sec/track. Total capacity %d kB.
vi: %s mặt, %d track, %d sec/track. Tổng dung lượng %d kB.

en: %s: "%s" does not exist.
vi: %s: "%s" không tồn tại.

en: %s: "%s" is not executable.
vi: %s: "%s" là không thể thực hiện.

en: %s: "%s" is not listed in /etc/shells.
vi: %s: "%s" không liệt kê trong /etc/shells.

en: %s: $TERM is not defined.
vi: %s: $TERM chưa định nghĩa.

en: %s: %ld current threshold and %ld current timeout
vi: %s: %ld ngưỡng hiện thời và %ld thời gian chờ hiện thời

en: %s: %ld cylinders, %ld heads, %ld sectors/track
vi: %s: %ld cylinder, %ld đầu đọc, %ld sector/trac

en: %s: %ld default threshold and %ld default timeout
vi: %s: %ld ngưỡng mặc định và %ld thời gian chờ mặc định

en: %s: %lu ints, %lu chars; fifo: %lu thresh, %lu tmout, %lu max, %lu now
vi: %s: %lu ints, %lu kýtự; fifo: %lu thresh, %lu tmout, %lu max, %lu bâygiờ

en: %s: %lu ints, %lu/%lu chars; fifo: %lu thresh, %lu tmout, %lu max, %lu now
vi: %s: %lu ints, %lu/%lu kýtự; fifo: %lu thresh, %lu tmout, %lu max, %lu bâygiờ

en: %s: %s is not authorized to change the finger info of %s
vi: %s: %s chưa được xác thực để thay đổi thông tin finger của %s

en: %s: %s is not authorized to change the shell of %s
vi: %s: %s chưa được xác thực để thay đổi shell của %s

en: %s: %s not an lp device.
vi: %s: %s không phải là thiết bị lp.

en: %s: %s unchanged
vi: %s: %s không thay đổi

en: %s: %s(%i): wrong map line
vi: %s: %s(%i): sai dòng ánh xạ

en: %s: '%c' is not allowed.
vi: %s: '%c' không cho phép.

en: %s: Argument error, usage
vi: %s: Lỗi tham số, sử dụng

en: %s: BAD ERROR
vi: %s: LỖI XẤU

en: %s: Can't get context for %s
vi: %s: Không lấy được văn cảnh cho %s

en: %s: Can't set context for %s
vi: %s: Không đặt được văn cảnh cho %s

en: %s: Can't set default context for /etc/passwd
vi: %s: Không đặt được văn cảnh cho /etc/passwd

en: %s: Cannot create tempfile
vi: %s: Không tạo được tập tin tạm thời tempfile

en: %s: Cannot fork
vi: %s: Không thể phân nhánh

en: %s: Control characters are not allowed.
vi: %s: Các ký tự điều khiển không được cho phép.

en: %s: Could not find any loop device. Maybe this kernel does not know
           about the loop device? (If so, recompile or `modprobe loop'.)
vi: %s: Không tìm thấy bất kỳ thiết bị loop nào. Có thể nhân này không biết
           về thiết bị loop? (Nếu vậy, hãy biên dịch lại hoặc thử `modprobe loop'.)

en: %s: Device '%s' contains a valid Sun disklabel.
    This probably means creating v0 swap would destroy your partition table
    No swap created. If you really want to create swap v0 on that device, use
    the -f option to force it.
vi: %s: Thiết bị '%s' chứa một nhãn đĩa Sun đúng.
    Điều này có nghĩa việc tạo swap v0 sẽ hủy diệt bảng phân vùng của bạn
    Không tạo ra swap. Nếu bạn thực sự muốn tạo swap v0 trên thiết bị đó,
    thì hãy dùng tùy chọn -f để bắt buộc.

en: %s: Only root can shut a system down.
vi: %s: Chỉ root có thể tắt máy.

en: %s: Out of memory!
vi: %s: Tràn bộ nhớ!

en: %s: Read error from %s file
vi: %s: Lỗi đọc từ tập tin %s

en: %s: Running UID doesn't match UID of user we're altering, shell change denied
vi: %s: UID đang hoạt động không tương ứng với UID của người dùng chúng ta đang nhập, không được phép thay đổi shell

en: %s: Skipping file %s - it appears to have holes.
vi: %s: Bỏ qua tập tin %s - nó có vẻ có lỗ hổng.

en: %s: The --adjust and --noadjfile options are mutually exclusive.  You specified both.
vi: %s: Các tùy chọn --adjust và --noadjust loại trừ lẫn nhau.  Bạn lại đưara cả hai.

en: %s: The --utc and --localtime options are mutually exclusive.  You specified both.
vi: %s: Các tùy chọn --utc và --localtime loại trừ lẫn nhau.  Bạn lại đưa ra cả hai.

en: %s: Unexpected EOF in %s file
vi: %s: EOF (Kết thúc) không mong đợi trong tập tin %s

en: %s: Unknown command: %s
vi: %s: Câu lệnh không rõ: %s

en: %s: Unknown error in %s file
vi: %s: Lỗi không rõ trong tập tin %s

en: %s: Usage: "%s [options]
    	 -m <mapfile>  (defaults: "%s" and
    				  "%s")
    	 -p <pro-file> (default: "%s")
    	 -M <mult>     set the profiling multiplier to <mult>
    	 -i            print only info about the sampling step
    	 -v            print verbose data
    	 -a            print all symbols, even if count is 0
    	 -b            print individual histogram-bin counts
    	 -s            print individual counters within functions
    	 -r            reset all the counters (root only)
    	 -n            disable byte order auto-detection
    	 -V            print version and exit
vi: %s: Sử dụng: "%s [tùy chọn]
    	 -m <mapfile>  (mặc định: "%s" và
    				  "%s")
    	 -p <pro-file> (mặc định: "%s")
    	 -M <mult>     đặt trình số nhân của xác lập thành <mult>
    	 -i            chỉ in ra thông tin về bước thử
    	 -v            in dữ liệu chi tiết
    	 -a            in mọi ký tự, kể cả nếu số đếm là 0
    	 -b            in ra số đếm histogram-bin riêng
    	 -s            in ra số đếm riêng trong hàm
    	 -r            đặt lại tất cả số đếm (chỉ root)
    	 -n            tắt bỏ việc tự động tìm ra thứ tự byte
    	 -V            in ra phiên bản và thoát

en: %s: Usage: %s [-number] [-p string] [-cefnrs] [+line] [+/pattern/] [files]
vi: %s: Sử dụng: %s [-số] [-p chuỗi] [-cefnrs] [+dòng] [+/pattern/] [các_tậptin]

en: %s: Warning: unrecognized third line in adjtime file
vi: %s: Cảnh báo: không nhận ra dòng thứ ba trong tập tin điều chỉnh thời gian

en: %s: With --noadjfile, you must specify either --utc or --localtime
vi: %s: Với --noadjfile, bạn phải chỉ ra --utc hoặc --localtime

en: %s: Your shell is not in /etc/shells, shell change denied
vi: %s: Shell của bạn không có strong /etc/shells, không cho phép thay đổi shell

en: %s: atomic %s failed for 1000 iterations!
vi: %s: %s nguyên tử lỗi sau1000 vòng quay!

en: %s: bad UUID
vi: %s: UUID xấu

en: %s: bad directory: '.' isn't first
vi: %s: thư mục xấu: '.' không phải đứng đầu

en: %s: bad directory: '..' isn't second
vi: %s: thư mục xấu: '..' không phải đứng đứng thứ hai

en: %s: bad directory: size < 32
vi: %s: thư mục xấu: kích thước < 32

en: %s: bad value
vi: %s: giá trị xấu

en: %s: can only change local entries; use yp%s instead.
vi: %s: chỉ thay đổi được các phần tử nội bộ, hãy dùng yp%s để thay thế.

en: %s: can't exec %s: %m
vi: %s: không exec (thực hiện) được %s: %m

en: %s: can't find "_stext" in %s
vi: %s: không tìm thấy "_stext" trong %s

en: %s: can't find process "%s"
vi: %s: không thể tìm thấy tiến trình "%s"

en: %s: can't link %s: %s
vi: %s: không liên kết (link) được %s: %s

en: %s: can't open temporary file.
vi: %s: không mở được tập tin tạm thời.

en: %s: can't read %s.
vi: %s: không đọc được %s.

en: %s: can't read temporary file.
vi: %s: không đọc được tập tin tạm thời.

en: %s: can't stat temporary file.
vi: %s: không lấy được trạng thái (stat) tập tin tạm thời.

en: %s: can't unlock %s: %s (your changes are still in %s)
vi: %s: không mở khóa được %s: %s (mọi thay đổi vẫn còn trong %s)

en: %s: cannot find the device for %s
vi: %s: không tìm thấy thiết bị cho %s

en: %s: cannot open %s
vi: %s: không thể mở %s

en: %s: cannot open %s: %s
vi: %s: không mở được %s: %s

en: %s: cannot stat %s: %s
vi: %s: không thể stat %s: %s

en: %s: could not find any device /dev/loop#
vi: %s: không tìm thấy bất kỳ thiết bị /dev/loop# nào

en: %s: could not find any free loop device
vi: %s: không tìm thấy thiết bị loop nào còn trống

en: %s: could not open %s, so UUID and LABEL conversion cannot be done.
vi: %s: không mở được %s, vì thế không thực hiện được phép chuyển UUID và NHÃN.

en: %s: dup problem: %m
vi: %s: vấn đề khi dup: %m

en: %s: error: Nowhere to set up swap on?
vi: %s: lỗi: Không có chỗ nào để đặt swap lên?

en: %s: error: label only with v1 swap area
vi: %s: lỗi: chỉ ghi nhãn với vùng swap v1

en: %s: error: size %lu is larger than device size %lu
vi: %s: lỗi: kích thước %lu lớn hơn kích thước thiết bị %lu

en: %s: error: swap area needs to be at least %ldkB
vi: %s: lỗi: vùng swap cần ít nhất %ldkB

en: %s: error: the label %s occurs on both %s and %s
vi: %s: lỗi: ghi nhãn %s xuất hiện trên cả %s và %s

en: %s: error: unknown version %d
vi: %s: lỗi: không rõ phiên bản %d

en: %s: failed to open: %s
vi: %s: không mở được: %s

en: %s: illegal key (%s)
vi: %s: phím không cho phép (%s)

en: %s: illegal option -- %c
vi: %s: tùy chọn không cho phép -- %c

en: %s: illegal option -- %s
vi: %s: tùy chọn không cho phép -- %s

en: %s: input overrun
vi: %s: thừa dữ liệu vào

en: %s: ioctl error on %s
vi: %s: lỗi ioctl trên %s

en: %s: no changes made
vi: %s: không có thay đổi nào

en: %s: no permission to look at /dev/loop#
vi: %s: không có quyền xem /dev/loop#

en: %s: no such partition
vi: %s: không có phân vùng như vậy

en: %s: not a block device
vi: %s: không phải là thiết bị khối

en: %s: not open for read/write
vi: %s: không mở được đọc/viết

en: %s: option parse error
vi: %s: lỗi phân tích tùy chọn

en: %s: option requires an argument -- %s
vi: %s: tùy chọn yêu cầu một tham số -- %s

en: %s: out of memory
vi: %s: không đủ bộ nhớ

en: %s: profile address out of range. Wrong map file?
vi: %s: địa chỉ của xác lập nằm ngoài phạm vi. Tập tin ánh xạ sai?

en: %s: read error on %s
vi: %s: lỗi đọc trên %s

en: %s: read: %m
vi: %s: đọc: %m

en: %s: renaming %s to %s failed: %s
vi: %s: thay đổi tên %s thành %s không thành công: %s

en: %s: seek error on %s
vi: %s: lỗi tìm kiếm trên %s

en: %s: shell must be a full path name.
vi: %s: shell phải là một tên đường dẫn đầy đủ.

en: %s: the %s file is busy (%s present)
vi: %s: tập tin %s đang bận (%s hiện thời)

en: %s: the group file is busy.
vi: %s: tập tin nhóm đang bận.

en: %s: the password file is busy.
vi: %s: tập tin mật khẩu đang bận.

en: %s: unknown argument: %s
vi: %s: tham số không rõ: %s

en: %s: unknown option "-%c"
vi: %s: không rõ tùy chọn "-%c"

en: %s: unknown signal %s
vi: %s: tín hiệu không rõ %s

en: %s: unknown signal %s; valid signals:
vi: %s: tín hiệu không rõ %s; tín hiệu có thể dùng:

en: %s: use -l option to see list
vi: %s: hãy dùng tùy chọn -l để xem danh sách

en: %s: user "%s" does not exist.
vi: %s: người dùng "%s" không tồn tại.

en: %s: warning: %s has insecure permissions %04o, %04o suggested
vi: %s: cảnh báo: %s có quyền không bảo mật %04o, đề nghị dùng %04o

en: %s: warning: truncating swap area to %ldkB
vi: %s: cảnh báo: cắt ngắn vùng swap thành %ldkB

en: %s: will not read %s - use stdin.
vi: %s: sẽ không đọc %s - sử dụng stdin.

en: %s: you (user %d) don't exist.
vi: %s: bạn (người dùng %d) không tồn tại.

en: '%c' is not allowed.
vi: '%c' không được phép.

en: (EOF)
vi: (Kết thúc tập tin)

en: (Expected: `UTC' or `LOCAL' or nothing.)
vi: (Mong đợi: `UTC' hay `LOCAL' hay không gì cả.)

en: (Next file:
vi: (Tập tin tiếp theo:

en: (Next file: %s)
vi: (Tập tin tiếp theo: %s)

en: , busy
vi: , bận

en: , encryption %s (type %d)
vi: , mã hóa %s (dạng %d)

en: , encryption type %d
vi: , dạng mã hóa %d

en: , error
vi: , lỗi

en: , offset %d
vi: , bộ %d

en: , offset %lld
vi: , bộ %lld

en: , on-line
vi: , trực tuyến

en: , out of paper
vi: , không đủ trang

en: , ready
vi: , sẵn sàng

en: , sizelimit %lld
vi: , giớihạnkíchthước %lld

en: , total %llu sectors
vi: , tổng số %llu sector

en: -- line already flushed
vi: -- dòng đã san phẳng

en: ----- Bootinfo -----
    Bootfile: %s
    ----- Directory Entries -----
vi: ----- Thông tin khởi động -----
    Tập tin khởi động: %s
    ----- Thư mục -----

en: ----- partitions -----
    Pt# %*s  Info     Start       End   Sectors  Id  System
vi: ----- các phân vùng -----
    Pv# %*s  Thôngtin     Đầu       Cuối   Sectors  Id  Hệthống

en: ------ Message Queues --------
vi: ------ Hàng đợi tin nhắn --------

en: ------ Message Queues PIDs --------
vi: ------ PID của hàng đợi tin nhắn --------

en: ------ Message Queues Send/Recv/Change Times --------
vi: ------ Hàng đợi tin nhắn Gửi/Nhận/Thời gian thay đổi --------

en: ------ Message Queues: Creators/Owners --------
vi: ------ Hàng đợi: Người tạo/Chủ sở hữu --------

en: ------ Messages: Limits --------
vi: ------ Tin nhắn: Giới hạn --------

en: ------ Messages: Status --------
vi: ------ Tin nhắn: Trạng thái --------

en: ------ Semaphore Arrays --------
vi: ------ Dãy đèn tín hiệu --------

en: ------ Semaphore Arrays Creators/Owners --------
vi: ------ Người tạo/Chủ sở hữu dãy đèn hiệu --------

en: ------ Semaphore Limits --------
vi: ------ Giới hạn đèn tín hiệu --------

en: ------ Semaphore Status --------
vi: ------ Trạng thái đèn tín hiệu --------

en: ------ Shared Memory Attach/Detach/Change Times --------
vi: ------ Gắn/Bỏ gắn/Thời gian thay đổi bộ nhớ chia sẻ --------

en: ------ Shared Memory Creator/Last-op --------
vi: ------ Bộ nhớ chia sẻ Người tạo/Thao tác cuối --------

en: ------ Shared Memory Limits --------
vi: ------ Giới hạn bộ nhớ chia sẻ --------

en: ------ Shared Memory Operation/Change Times --------
vi: ------ Thao tác/Thời gian thay đổi bộ nhớ chia sẻ--------

en: ------ Shared Memory Segment Creators/Owners --------
vi: ------ Người tạo/Chủ sở hữu các đoạn của bộ nhớ chia sẻ --------

en: ------ Shared Memory Segments --------
vi: ------ Các đoạn bộ nhớ chia sẻ --------

en: ------ Shared Memory Status --------
vi: ------ Trạng thái bộ nhớ chia sẻ --------

en: ----------------------------
    FILE SYSTEM HAS BEEN CHANGED
    ----------------------------
vi: ----------------------------
    HỆ THỐNG TẬP TIN ĐÃ THAY ĐỔI
    ----------------------------

en: --More--
vi: --Còn nữa--

en: --date argument too long
vi: Tham số --date quá dài

en: -i id [-s -q -m] : details on resource identified by id
vi: -i id [-s -q -m] : chi tiết về nguồn có tên id

en: -n flag was given: Nothing changed
vi: đã đưa ra cờ -n: Không có gì thay đổi

en: ...Skipping back to file
vi: ...Nhảy quay lại tập tin

en: ...Skipping to file
vi: ...Nhảy tới tập tin

en: ...back %d pages
vi: ...quay lại %d trang

en: ...back 1 page
vi: ...quay lại 1 trang

en: ...got clock tick
vi: ...đã nghe thấy tiếng tíc tắc

en: ...skipping
vi: ...bỏ qua

en: ...skipping %d lines
vi: ...bỏ qua %d dòng

en: ...skipping backward
vi: ...nhảy quay lại

en: ...skipping forward
vi: ...nhảy về trước

en: ...skipping one line
vi: ...bỏ qua một dòng

en: /dev/%s: cannot open as standard input: %m
vi: không mở được /dev/%s như một đầu vào tiêu chuẩn (stdin): %m

en: /dev/%s: not a character device
vi: /dev/%s: không phải thiết bị ký tự (character)

en: /dev: chdir() failed: %m
vi: /dev: chdir() không thành công: %m

en: 3,5" floppy
vi: Đĩa mềm 3,5

en: : !command not allowed in rflag mode.
vi: : !câulệnh không cho phép trong chế độ rflag.

en: ; rest of file ignored
vi: ; bỏ qua phần còn lại của tập tin

en: ; see strings(1).
vi: ; hãy xem strings(1).

en: <space>                 Display next k lines of text [current screen size]
    z                       Display next k lines of text [current screen size]*
    <return>                Display next k lines of text [1]*
    d or ctrl-D             Scroll k lines [current scroll size, initially 11]*
    q or Q or <interrupt>   Exit from more
    s                       Skip forward k lines of text [1]
    f                       Skip forward k screenfuls of text [1]
    b or ctrl-B             Skip backwards k screenfuls of text [1]
    '                       Go to place where previous search started
    =                       Display current line number
    /<regular expression>   Search for kth occurrence of regular expression [1]
    n                       Search for kth occurrence of last r.e [1]
    !<cmd> or :!<cmd>       Execute <cmd> in a subshell
    v                       Start up /usr/bin/vi at current line
    ctrl-L                  Redraw screen
    :n                      Go to kth next file [1]
    :p                      Go to kth previous file [1]
    :f                      Display current file name and line number
    .                       Repeat previous command
vi: <space>                 Hiện k dòng văn bản tiếp theo [kích thước màn hình hiện thời]
    z                       Hiển thị k dòng văn bản tiếp theo [kích thước màn hình hiện thời]*
    <return>                Hiển thị k dòng văn bản tiếp theo [1]*
    d hoặc ctrl-D             Cuộn k dòng [kích thước cuộn hiện thời, ban đầu là 11]*
    q hoặc Q hoặc <interrupt>   Thoát khỏi more
    s                       Bỏ qua k dòng văn bản [1]
    f                       Bỏ qua k màn hình văn bản [1]
    b hoặc ctrl-B             Nhảy ngược lại k màn hình văn bản [1]
    '                       Đi tới nơi trước khi bắt đầu tìm kiếm
    =                       Hiển thị số thứ tự dòng hiện thời
    /<biểu thức chính quy>   Tìm kiếm lần xuất hiện thứ k của biểu thức [1]
    n                       Tìm kiếm lần xuất hiện thứ k của biểu thức cuối cùng [1]
    !<cmd> hoặc :!<cmd>       Thực hiện <cmd> trong một shell con
    v                       Chạy /usr/bin/vi tại dòng hiện thời
    ctrl-L                  Vẽ lại màn hình
    :n                      Đi tới tập tin thứ k tiếp theo [1]
    :p                      Đi tới tập tin thứ k phía trước [1]
    :f                      Hiển thị tên tập tin hiện thời và số thứ tự dòng
    .                       Lặp lại câu lệnh vừa thực hiện

en: AIEEE: block "compressed" to > 2*blocklength (%ld)
vi: AIEEE: khối "đã nén" > 2*chiềudàikhối (%ld)

en: AIX bootable
vi: ATX có thể khởi động

en: According to MIPS Computer Systems, Inc the Label must not contain more than 512 bytes
vi: The MIPS Computer Systems, Inc thì Nhãn không được chứa nhiều hơn 512 byte

en: Add partition at beginning of free space
vi: Thêm một phân vùng tại đầu vùng đĩa trống

en: Add partition at end of free space
vi: Thêm một phân vùng tại cuối vùng đĩa trống

en: Adding a primary partition
vi: Thêm phân vùng chính

en: All logical partitions are in use
vi: Tất cả các phân vùng lôgíc được sử dụng

en: All primary partitions have been defined already!
vi: Tất cả các phân vùng chính phải được xác định!

en: Alternate cylinders
vi: Cylinder xen kẽ

en: Among the primary partitions, at most one can be extended
     (although this is not a problem under Linux)
vi: Trong số các phân vùng chính, nhiều nhất chỉ có một là mở rộng
     (mặc dù đây không phải là vấn đề dưới Linux)

en: Are you satisfied with this? [ynq]
vi: Bạn có hài lòng với điều này? [ynq]

en: Assuming hardware clock is kept in %s time.
vi: Coi như đồng hồ phần cứng được giữ tại %s.

en: Assuming pages of size %d (not %d)
vi: Coi như trang có kích thước %d (chứ không phải %d)

en: Attempting to generate entire disk entry automatically.
vi: Thử tự động phân vùng cả đĩa.

en: Autoconfigure failed.
vi: Tự động cấu hình không thành công.

en: Autoconfigure found a %s%s%s
vi: Trình tự động cấu hình tìm thấy một %s%s%s

en: Available commands:
vi: Những câu lệnh có:

en: BLKGETSIZE ioctl failed on %s
vi: BLKGETSIZE ioctl không thành công trên %s

en: BSD disklabel command (m for help):
vi: Câu lệnh nhãn đĩa BSD (m để xem trợ giúp):

en: Bad Id %lx
vi: Id xấu %lx

en: Bad logical partition
vi: Phân vùng lôgíc xấu

en: Bad offset in primary extended partition
vi: Offset xấu trong phân vùng mở rộng chính

en: Bad primary partition
vi: Phân vùng chính xấu

en: Bad signature on partition table
vi: Chữ ký xấu trong bảng phân vùng

en: Bad swap header size, no label written.
vi: Kích thước phần đầu swap xấu, không ghi nhãn nào.

en: Bad user-specified page size %d
vi: Kích thước trang do người dùng chỉ ra xấu %d

en: BeOS fs
vi: Hệ thống tập tin BeOS

en: Beginning
vi: Bắt đầu

en: Block %d in file `%s' is marked not in use.
vi: Đánh dấu khối %d trong tập tin `%s' là chưa sử dụng.

en: Block has been used before. Now in file `%s'.
vi: Không đã được sử dụng trước đó. Bây giờ trong tập tin `%s'.

en: BlockSize: %d
vi: Kích thước khối: %d

en: Blocks: %ld
vi: Khối: %ld

en: Boot
vi: Khởi động

en: Boot Wizard hidden
vi: Thuật sĩ khởi động ẩn

en: Boot file unchanged
vi: Tập tin khởi động không thay đổi

en: BootIt
vi: BootIt (khởi động nó)

en: Bootable
vi: Có thể khởi động

en: Booting to single user mode.
vi: Khởi động vào chế độ một người dùng.

en: Bootstrap installed on %s.
vi: Trình mồi được cài trên %s.

en: Bootstrap overlaps with disk label!
vi: Trình mồi đè lên nhau với nhãn đĩa!

en: Bootstrap: %sboot -> boot%s (%s):
vi: Trình mồi: %sboot -> boot%s (%s):

en: Broadcast Message from %s@%s
vi: Thông báo Toàn thể từ %s@%s

en: Building a new DOS disklabel. Changes will remain in memory only,
    until you decide to write them. After that, of course, the previous
    content won't be recoverable.
vi: Tạo một nhãn đĩa DOS mới. Thay đỗi chỉ nằm tạm trong bộ nhớ,
    cho đến khi bạn quyết định ghi chúng. Sau đó, tất nhiên, nội dung
    trước đó sẽ không thể được phục hồi.

en: Building a new SGI disklabel. Changes will remain in memory only,
    until you decide to write them. After that, of course, the previous
    content will be unrecoverably lost.
vi: Xây dựng một nhãn đĩa SGI mới. Thay đổi sẽ chỉ ghi trong bộ nhớ,
    cho đến khi bạn quyết định ghi chúng. Sau đó, tất nhiên, nội dung cũ
    sẽ mất và không thể phục hồi.

en: Building a new sun disklabel. Changes will remain in memory only,
    until you decide to write them. After that, of course, the previous
    content won't be recoverable.
vi: Xây dựng một nhãn đĩa sun mới. Thay đổi sẽ chỉ ghi trong bộ nhớ,
    cho đến khi bạn quyết định ghi chúng. Sau đó, tất nhiên, nội dung cũ
    sẽ mất và không thể phục hồi.

en: CTRL-L       Redraws the screen
vi: CTRL-L       Kéo màn hình lên

en: Calling ioctl() to re-read partition table.
vi: Gọi ioctl() để đọc lại bảng phân vùng.

en: Calling kernel power-off facility...
vi: Đang gọi phương tiện tắt máy của nhân...

en: Calling settimeofday:
vi: Đang gọi settimeofday:

en: Can't get threshold for %s: %s
vi: Không lấy được ngưỡng cho %s: %s

en: Can't get timeout for %s: %s
vi: Không lấy được thời gian chờ cho %s: %s

en: Can't issue CYGETMON on %s: %s
vi: Không CYGETMON được trên %s: %s

en: Can't lock lock file %s: %s
vi: Không khóa được tập tin khóa (lock file) %s: %s

en: Can't open %s: %s
vi: Không mở được %s: %s

en: Can't open /dev/tty1 or /dev/vc/1
vi: Không thể mở /dev/tty1 hay /dev/vc/1

en: Can't read %s, exiting.
vi: Không đọc được %s, đang thoát.

en: Can't set %s to threshold %d: %s
vi: Không đặt được %s cho ngưỡng %d: %s

en: Can't set %s to time threshold %d: %s
vi: Không đặt được %s cho ngưỡng thời gian %d: %s

en: Can't set signal handler
vi: Không lấy được trình điều khiển tín hiệu

en: Cancel
vi: Hủy bỏ

en: Cannot access the Hardware Clock via any known method.
vi: Không thể truy cập tới Đồng hồ Phần cứng qua một phương pháp không rõ.

en: Cannot change FS Type to empty
vi: Không thể thay đổi loại hệ thống tập tin cho rỗng

en: Cannot change FS Type to extended
vi: Không thể thay đổi loại hệ thống tập tin cho mở rộng

en: Cannot change the type of an empty partition
vi: Không thể thay đổi loại của một phân vùng rỗng

en: Cannot create link %s
    Perhaps there is a stale lock file?
vi: Không tạo được liên kết %s
    Có thể đây là tập tin khóa bền vững?

en: Cannot create logical drive here -- would create two extended partitions
vi: Không thể tạo ổ lôgíc ở đây -- vì như thế sẽ tạo hai phân vùng mở rộng

en: Cannot delete an empty partition
vi: Không thể xóa một phân vùng rỗng

en: Cannot exec %s, trying umount.
vi: Không chạy được %s, đang thử umount.

en: Cannot exec swapoff, hoping umount will do the trick.
vi: Không thực hiện được swapoff, hy vọng umount sẽ làm thay.

en: Cannot exec umount, giving up on umount.
vi: Không chạy được umount, bỏ trên umount.

en: Cannot fork for swapoff. Shrug!
vi: Không thể phân nhánh cho swapoff. Bỏ đi!

en: Cannot fork for umount, trying manually.
vi: Không phân nhánh được cho umount, đang thử một cách thủ công.

en: Cannot get disk size
vi: Không thể lấy kích thước đĩa

en: Cannot get size of %s
vi: Không thể lấy kích thước của %s

en: Cannot make this partition bootable
vi: Không thể làm cho phân vùng có thể khởi động

en: Cannot maximize this partition
vi: Không thể tăng kích thước lên lớn nhất phân vùng này

en: Cannot open
vi: Không mở được

en: Cannot open "%s" for read
vi: Không mở được "%s" để đọc

en: Cannot open %s
vi: Không thể mở %s

en: Cannot open /dev/port: %s
vi: Không mở được /dev/port: %s

en: Cannot open disk drive
vi: Không thể mở ổ đĩa

en: Cannot open file '%s'
vi: Không thể mở tập tin '%s'

en: Cannot read disk drive
vi: Không thể đọc ổ đĩa

en: Cannot seek on disk drive
vi: Không thể tìm kiếm trên ổ đĩa

en: Cannot umount ""
vi: Không bỏ gắn được ""

en: Cannot write disk drive
vi: Không thể ghi vào ổi đĩa

en: Change cylinder geometry
vi: Thay đổi cấu trúc cylinder

en: Change disk geometry (experts only)
vi: Thay đổi cấu trúc đĩa (chỉ dành cho người có kinh nghiệm)

en: Change head geometry
vi: Thay đổi cấu trúc đầu đọc

en: Change sector geometry
vi: Thay đổi cấu trúc sector

en: Change the filesystem type (DOS, Linux, OS/2 and so on)
vi: Thay đổi hệ thống tập tin (DOS, Linux, OS/2 và v.v...)

en: Change units of the partition size display (MB, sect, cyl)
vi: Thay đổi đơn vị hiện thị kích thước phân vùng (MB, sect, cyl)

en: Changed system type of partition %d to %x (%s)
vi: Đã thay đổi loại hệ thống của phân vùng %d thành %x (%s)

en: Changing display/entry units to %s
vi: Thay đổi đơn vị hiển thị thành %s

en: Changing finger information for %s.
vi: Thay đổi thông tin finger cho %s.

en: Changing shell for %s.
vi: Đang thay đổi shell cho %s.

en: Checking that no-one is using this disk right now ...
vi: Đang kiểm tra xem có ai đó đang sử dụng đĩa này không...

en: Clear
vi: Xóa

en: Clock drifted %.1f seconds in the past %d seconds in spite of a drift factor of %f seconds/day.
    Adjusting drift factor by %f seconds/day
vi: Đồng hồ chạy sai lệch %.1f giây trong số %d giây đã qua, và đi ngược lạiđộ sai lệch %f giây/ngày.
    Chỉnh lại độ sai lệch %f giây/ngày

en: Clock not changed - testing only.
vi: Đồng hồ không thay đổi - chỉ thử nghiệm mà thôi.

en: Command      Meaning
vi: Câu lệnh      Ý nghĩa

en: Command (m for help):
vi: Câu lệnh (m để xem trợ giúp):

en: Command action
vi: Tác dụng của câu lệnh

en: Command action
       %s
       p   primary partition (1-4)
vi: Tác dụng của câu lệnh
       %s
       p   phân vùng chính (1-4)

en: Compaq diagnostics
vi: Chuẩn đoán Compaq

en: Consider leaving partition 3 as Whole disk (5),
    as SunOS/Solaris expects it and even Linux likes it.
vi: Nên để phân vùng 3 như Cả một đĩa (5),
    vì SunOS/Solaris đòi hỏi điều này và thậm chí Linux thích.

en: Consider leaving partition 9 as volume header (0),
    and partition 11 as entire volume (6)as IRIX expects it.
vi: Nên để phân vùng 9 như đầu một bộ (0), và phân
    vùng 11 như cả một bộ (6) vì IRIX đòi hỏi điều này.

en: Control characters are not allowed.
vi: Các ký tự điều khiển không được cho phép.

en: Copyright (C) 1994-1999 Kevin E. Martin & aeb
vi: Bản quyền (C) 1994-1999 Kevin E. Martin & aeb

en: Copyright (C) 1994-2002 Kevin E. Martin & aeb
vi: Bản quyền (C) 1994-2002 Kevin E. Martin & aeb

en: Correct
vi: Sửa

en: Could not determine current format type
vi: Không thể xác định được định dạng hiện thời

en: Could not find %s in mtab
vi: Không tìm thấy %s trong mtab

en: Could not open %s
vi: Không mở được %s

en: Couldn't initialize PAM: %s
vi: Không thể bắt đầu PAM: %s

en: Couldn't lock into memory, exiting.
vi: Không khóa được vào bộ nhớ, đang thoát.

en: Create a new logical partition
vi: Tạo một phân vùng lôgíc mới

en: Create a new primary partition
vi: Tạo một phân vùng chính mới

en: Create new partition from free space
vi: Tạo một phân vùng mới từ vùng đĩa trống

en: Cylinders
vi: Cylinder

en: DIALUP AT %s BY %s
vi: QUAY SỐ TẠI %s BỞI %s

en: DM6 signature found - giving up
vi: Không tìm thấy dấu hiệu DM6 - dừng lại

en: DOS Compatibility flag is not set
vi: Cờ tương thích DOS không được đặt

en: DOS Compatibility flag is set
vi: Cờ tương thích với DOS được đặt

en: DOS R/O
vi: DOS R/O (chỉ đọc)

en: DOS access
vi: Truy cập DOS

en: DOS secondary
vi: DOS phụ

en: Darwin boot
vi: Khởi động Darwin

en: Delete
vi: Xóa

en: Delete the current partition
vi: Xóa phân vùng hiện thời

en: Dell Utility
vi: Công cụ Dell

en: Detected an OSF/1 disklabel on %s, entering disklabel mode.
vi: Tìm thấy một nhãn đĩa OSF/1 trên %s, nhập chế độ nhãn đĩa.

en: Detected sgi disklabel with wrong checksum.
vi: Tìm thấy nhãn đĩa sgi với tổng kiểm tra (checksum) sai.

en: Detected sun disklabel with wrong checksum.
    Probably you'll have to set all the values,
    e.g. heads, sectors, cylinders and partitions
    or force a fresh label (s command in main menu)
vi: Đã nhận ra nhãn đĩa sun với tổng kiểm tra checksum
    lỗi. Có thể bạn phải đặt lại tất cả các giá trị,
    v.d. đầu đọc, sector, cylinder và phân vùng hoặc
    bắt buộc một nhãn mới (câu lệnh s trong trình đơn chính)

en: Device
vi: Thiết bị

en: Device contains neither a valid DOS partition table, nor Sun, SGI or OSF disklabel
vi: Thiết bị chứa một bảng phân vùng DOS, hay Sun, SGI hay OSF bị lỗi

en: Device: %s
vi: Thiết bị: %s

en: Did not write partition table to disk
vi: Bảng phân vùng đã không được ghi lên đĩa

en: Directory data: %d bytes
vi: Dữ liệu thư mục: %d byte

en: Disk %s doesn't contain a valid partition table
vi: Đĩa %s không chứa một bảng phân vùng hợp lệ

en: Disk %s: cannot get geometry
vi: Đĩa %s: không thể lấy cấu trúc

en: Disk %s: cannot get size
vi: Đĩa %s: không thể lấy kích thước

en: Disk Drive: %s
vi: Ổ đĩa: %s

en: Disk Drive: %s
vi: Ổ đĩa: %s

en: Disk has been changed.
vi: Đĩa đã được thay đổi.

en: DiskSecure Multi-Boot
vi: Bảomậtđĩa Đa-khởi-động

en: Do You know, You got a partition overlap on the disk?
vi: Bạn Có biết, rằng bạn có một phân vùng đè lên nhau trên đĩa?

en: Do you really want to continue
vi: Bạn có thực sự muốn tiếp tục

en: Do you want to create a disklabel? (y/n)
vi: Bạn có muốn tạo một nhãn đĩa? (y/n)

en: Do you want to write this to disk? [ynq]
vi: Bạn có muốn ghi lên đĩa? [ynq]

en: Do you wish to start with a zero table [y/N] ?
vi: Bạn có muốn khởi động với một bảng trắng [y/N] ?

en: Don't create a partition
vi: Đừng tạo một phân vùng

en: Don't print the table
vi: Đừng in bảng phân vùng

en: Done
vi: Hoàn thành

en: Done
vi: Hoàn thành

en: Done with changing geometry
vi: Hoàn thành việc thay đổi cấu trúc

en: Double
vi: Đôi

en: Down Arrow   Move cursor to the next partition
vi: Mũi tên xuống   Di chuyển con trỏ tới phân vùng tiếp theo

en: Drift adjustment parameters not updated.
vi: Không cập nhật các tham số chỉnh sai lệch.

en: Drive type
       ?   auto configure
       0   custom (with hardware detected defaults)
vi: Loại ổ
    	?	tự động cấu hình
    	0	người dùng chọn (với các mặc định xác định phần cứng)

en: ERROR: sector %lu does not have an msdos signature
vi: LỖI: sector %lu không có dấu hiệu của msdos

en: EXCESSIVE linefeeds
vi: dòng nhập vào THỪA

en: Empty
vi: Rỗng

en: End
vi: Kết thúc

en: Enter filename or press RETURN to display on screen:
vi: Nhập tên tập tin hoặc nhấn RETURN để hiển thị trên màn hình:

en: Enter filesystem type:
vi: Nhập loại hệ thống tập tin:

en: Enter the number of cylinders:
vi: Nhập số cylinders:

en: Enter the number of heads:
vi: Nhập số đầu đọc:

en: Enter the number of sectors per track:
vi: Nhập số sector trên mỗi rãnh (track):

en: Error closing %s
vi: Lỗi đóng %s

en: Error executing	%s
vi: Lỗi thực hiện 	%s

en: Error powering off	%s
vi: Lỗi tắt máy 	%s

en: Error reading %s
vi: Lỗi đọc %s

en: Error writing screendump
vi: Lỗi ghi screendump (dump màn hình)

en: Everything: %d kilobytes
vi: Mọi thứ: %d kilô byte

en: Exceeded MAXENTRIES.  Raise this value in mkcramfs.c and recompile.  Exiting.
vi: Vượt quá MAXENTRIES.  Tăng giá trị này trong mkcramfs.c và biên dịch lại.  Đang thoát.

en: Executing the program "%s" ...
vi: Đang thực hiện chương trình "%s"...

en: Expert command (m for help):
vi: Câu lệnh nâng cao (m để xem trợ giúp):

en: Extended
vi: Mở rộng

en: Extended partition not where expected
vi: Phân vùng mở rộng không ở chỗ mong đợi

en: Extra sectors per cylinder
vi: Số sector dự phòng mỗi cylinder

en: FAILED LOGIN %d FROM %s FOR %s, %s
vi: ĐĂNG NHẬP KHÔNG THÀNH CÔNG %d TỪ %s CHO %s, %s

en: FAILED LOGIN SESSION FROM %s FOR %s, %s
vi: ĐĂNG NHẬP KHÔNG THÀNH CÔNG TỪ %s CHO %s, %s

en: FATAL ERROR
vi: LỖI NGHIÊM TRỌNG

en: FATAL: bad tty
vi: LỖI NẶNG: tty xấu

en: FATAL: can't reopen tty: %s
vi: LỖI NẶNG: không thể mở lại (reopen) tty: %s

en: FS Type
vi: Loại hệ thống tập tin

en: FSname: <%-6s>
vi: Tên FS: <%-6s>

en: Failed saving the old sectors - aborting
vi: Lỗi ghi sector cũ - đang dừng lại

en: Failed writing the partition on %s
vi: Lỗi ghi phân vùng trên %s

en: Fatal error
vi: Lỗi nặng

en: Fatal error: cannot find %s
vi: Lỗi nặng: không thể tìm %s

en: File %s, For threshold value %lu and timrout value %lu, Maximum characters in fifo were %d,
    and the maximum transfer rate in characters/second was %f
vi: Tập tin %s, Giá trị ngưỡng %lu, và giá trị thời gian chờ %lu, Số ký tự lớn nhất trong fifo là %d,
    và tốc độ truyền tải lớn nhất tính theo ký tự/giây là %f

en: File %s, For threshold value %lu, Maximum characters in fifo were %d,
    and the maximum transfer rate in characters/second was %f
vi: Tập tin %s, Giá trị ngưỡng %lu, Số ký tự lớn nhất trong fifo là %d,
    và tốc độ truyền tải lớn nhất tính theo ký tự/giây là %f

en: Filesystem on %s is dirty, needs checking.
vi: Hệ thống tập tin %s bẩn, cần kiểm tra.

en: Filesystem state=%d
vi: Trạng thái hệ thống tập tin=%d

en: Finger information *NOT* changed.  Try again later.
vi: Thông tin finger *CHƯA* thay đổi.  Hãy thử lại sau.

en: Finger information changed.
vi: Thông tin finger đã thay đổi.

en: Finger information not changed.
vi: Thông tin finger chưa thay đổi.

en: First %s
vi: %s đầu tiên

en: Firstdatazone=%ld (%ld)
vi: Vùngdữliệuđầutiên=%ld (%ld)

en: Flags
vi: Cờ

en: Forcing filesystem check on %s.
vi: Bắt buộc hệ thống tập tin kiểm tra trên %s.

en: Formatting ...
vi: Đang định dạng ...

en: Free Space
vi: Không gian trống

en: GNU HURD or SysV
vi: GNU HURD hay SysV

en: Geometry
vi: Cấu trúc

en: Got %d bytes from %s
vi: Nhận %d byte từ %s

en: Hardware clock is on %s time
vi: Đồng hồ phần cứng là trên %s

en: Heads
vi: Đầu đọc

en: Heads: %d   Sectors per Track: %d   Cylinders: %lld
vi: Đầu đọc: %d Sector mỗi rãnh: %d Cylinder: %lld

en: Help
vi: Trợ giúp

en: Help Screen for cfdisk
vi: Trợ giúp của cfdisk

en: Hex code (type L to list codes):
vi: Mã Hex (gõ L để liệt kê mã):

en: Hidden FAT12
vi: FAT12 ẩn

en: Hidden FAT16
vi: FAT16 ẩn

en: Hidden FAT16 <32M
vi: FAT16 ẩn <32M

en: Hidden HPFS/NTFS
vi: HPFS/NTFS ẩn

en: Hidden W95 FAT16 (LBA)
vi: W95 FAT16 (LBA) ẩn

en: Hidden W95 FAT32
vi: W95 FAT32 ẩn

en: Hidden W95 FAT32 (LBA)
vi: W95 FAT32 ẩn (LBA)

en: Hw clock time : %4d/%.2d/%.2d %.2d:%.2d:%.2d = %ld seconds since 1969
vi: Thời gian đồng hồ phần cứng : %4d/%.2d/%.2d %.2d:%.2d:%.2d = %ld giây kể từ 1969

en: I don't like these partitions - nothing changed.
    (If you really want this, use the --force option.)
vi: Tôi không thích những phân vùng này - không có gì thay đổi.
    (Nếu bạn thực sự muốn điều này, sử dụng tùy chọn --force.)

en: I don't like this - probably you should answer No
vi: Tôi không thích điều này - bạn nên trả lời No

en: I failed to get permission because I didn't try.
vi: Tôi lấy thông tin quyền hạn không thành công vì đã không cố thử.

en: IBM Thinkpad hibernation
vi: Hibernation của IBM Thinkpad

en: ID=%02x	START=%d	LENGTH=%d
vi: ID=%02x	ĐẦU=%d	ĐỘ DÀI=%d

en: IRIX likes when Partition 11 covers the entire disk.
vi: IRIX "thích" Phân vùng 11 bao bọc cả một đĩa.

en: Id  Name
vi: Tên Id

en: If you created or changed a DOS partition, /dev/foo7, say, then use dd(1)
    to zero the first 512 bytes:  dd if=/dev/zero of=/dev/foo7 bs=512 count=1
    (See fdisk(8).)
vi: Nếu bạn tạo hay thay đổi một phân vùng DOS, ví dụ /dev/foo7, thì hãy dùng
    dd(1) để làm rỗng 512 byte đầu: dd if=/dev/zero of=/dev/foo7 bs=512 count=1
    (Xem fdisk(8).)

en: If you want to maintain SunOS/Solaris compatibility, consider leaving this
    partition as Whole disk (5), starting at 0, with %u sectors
vi: Nếu bạn muốn duy trì một đĩa tương thích với SunOS/Solaris, thì cần để phân
    vùng này là cả đĩa (5), bắt đầu từ 0, và với %u sectors

en: Ignoring extra extended partition %d
vi: Bỏ qua các phân vùng mở rộng dự phòng %d

en: Illegal command
vi: Lệnh không được chấp nhận

en: Illegal cylinders value
vi: Giá trị cylinder không thích hợp

en: Illegal heads value
vi: Giá trị số đầu đọc không thích hợp

en: Illegal key
vi: Phím không thích hợp

en: Illegal sectors value
vi: Giá trị số sector không thích hợp

en: Illegal type
vi: Loại không cho phép

en: Illegal username
vi: Tên người dùng không hợp pháp

en: Including: %s
vi: Bao gồm: %s

en: Incorrect password.
vi: Mật khẩu không đúng.

en: Inode %d (mode = %07o), i_nlinks=%d, counted=%d.
vi: Chỉ mục inode %d (chế độ = %07o), i_nlinks=%d, đếm=%d.

en: Inode %d marked unused, but used for file '%s'
vi: inode %d đánh dấu không sử dụng, nhưng lại dùng cho tập tin '%s'

en: Inode %d mode not cleared.
vi: Không xóa chế độ của chỉ mục inode %d.

en: Inode %d not used, marked used in the bitmap.
vi: Chưa sử dụng chỉ mục inode %d, đánh dấu thành đã dùng trong sơ đồ bitmap.

en: Inode %d used, marked unused in the bitmap.
vi: Đã sử dụng chỉ mục inode %d, đánh dấu thành chưa dùng trong sơ đồ bitmap.

en: Inode end: %d, Data end: %d
vi: Kết thúc inode: %d, Kết thúc dữ liệu: %d

en: Inodes: %d (in %ld blocks)
vi: Chỉ mục Inodes: %d (trong %ld khối)

en: Inodes: %d (in 1 block)
vi: Chỉ mục Inodes: %d (trong 1 khối)

en: Input in the following format; absent fields get a default value.
    <start> <size> <type [E,S,L,X,hex]> <bootable [-,*]> <c,h,s> <c,h,s>
    Usually you only need to specify <start> and <size> (and perhaps <type>).
vi: Dữ liệu vào trong định dạng sau; dùng giá trị mặc định cho chỗ thiếu
    <đầu> <kíchthước> <loại [E,S,L,X,hex]> <khởiđộng [-,*]> <c,h,s> <c,h,s>
    Thông thường bạn chỉ cần chỉ rõ <đầu> và <kíchthước> (và có thể <loại>).

en: Input line too long.
vi: Dòng nhập vào quá dài.

en: Interleave factor
vi: Hệ số xen kẽ

en: Internal error
vi: Lỗi nội bộ

en: Internal error: trying to write bad block
    Write request ignored
vi: Lỗi nội bộ: ghi vào khối xấu
    Yêu cầu ghi bị bỏ qua

en: Invalid default time value: %s
vi: Giá trị thời gian mặc định không đúng: %s

en: Invalid default value: %s
vi: Giá trị mặc định không đúng: %s

en: Invalid interval value: %s
vi: Giá trị khoảng thời gian không đúng: %s

en: Invalid partition number for type `%c'
vi: Sai số phân vùng cho loại `%c'

en: Invalid set time value: %s
vi: Giá trị đặt thời gian không đúng: %s

en: Invalid set value: %s
vi: Giá trị đặt không đúng: %s

en: Invalid user name "%s" in %s:%d. Abort.
vi: Tên người dùng sai "%s" trong %s:%d. Thoát.

en: Invalid values in hardware clock: %4d/%.2d/%.2d %.2d:%.2d:%.2d
vi: Giá trị không đúng trong đồng hồ phần cứng: %4d/%.2d/%.2d %.2d:%.2d:%.2d

en: Issuing date command: %s
vi: Đưa ra câu lệnh date (ngày tháng): %s

en: It is highly recommended that eleventh partition
    covers the entire disk and is of type `SGI volume'
vi: Rất khuyên dùng khi phân vùng số mười một chứa
    cả ổ đĩa và có loại `SGI volume'

en: It is highly recommended that the partition at offset 0
    is UFS, EXT2FS filesystem or SunOS swap. Putting Linux swap
    there may destroy your partition table and bootblock.
    Type YES if you're very sure you would like that partition
    tagged with 82 (Linux swap):
vi: Rất khuyên dùng phân vùng tại offset 0 có hệ thống tập tin
    UFS, EXT2FS hay swap SunOS. Nếu đặt thành swap của Linux thì
    có thể hủy bảng phân vùng của bạn và khối khởi động.
    Gõ CO (CÓ) nếu bạn chắc chắn muốn phân vùng được đặt thành
    82 (swap của Linux):

en: It is highly recommended that the partition at offset 0
    is of type "SGI volhdr", the IRIX system will rely on it to
    retrieve from its directory standalone tools like sash and fx.
    Only the "SGI volume" entire disk section may violate this.
    Type YES if you are sure about tagging this partition differently.
vi: Rất khuyên dùng là phân vùng tại offset 0 có loại là
    "SGI volhdr", hệ thống IRIX sẽ dựa trên đó để nhận từ đó thư
    mục các công cụ đơn lẻ như sash và fx. Chỉ có các "bộ đĩa SGI"
    chứa cả một đĩa mới nằm ngoại lệ. Gõ YES (đồng ý) nếu bạn chắc chắn muốn đặt
    tag cho phân vùng này khác đi.

en: Just print the partition table
vi: Chỉ in bảng phân vùng

en: KDGHWCLK ioctl failed
vi: KDGHWCLK ioctl không thành công

en: KDGHWCLK ioctl to read time failed
vi: KDGHWCLK ioctl đọc thời gian không thành công

en: KDGHWCLK ioctl to read time failed in loop
vi: KDGHWCLK ioctl đọc thời gian không thành công trong vòng tròn (loop)

en: Kernel is assuming an epoch value of %lu
vi: Nhân đang giữ giá trị khởi đầu là %lu

en: LANstep
vi: LANstep (bước LAN)

en: LOGIN %s REFUSED FROM %s ON TTY %s
vi: ĐĂNG NHẬP %s TỪ CHỐI TỪ %s TRÊN TTY %s

en: LOGIN %s REFUSED ON TTY %s
vi: ĐĂNG NHẬP %s TỪ CHỐI TRÊN TTY %s

en: LOGIN FAILURE FROM %s, %s
vi: ĐĂNG NHẬP THẤT BẠI TỪ %s, %s

en: LOGIN FAILURE ON %s, %s
vi: ĐĂNG NHẬP THẤT BẠI TRÊN %s, %s

en: LOGIN ON %s BY %s
vi: ĐĂNG NHẬP TRÊN %s BỞI %s

en: LOGIN ON %s BY %s FROM %s
vi: ĐĂNG NHẬP TRÊN %s BỞI %s TỪ %s

en: LPGETIRQ error
vi: lỗi LPGETIRQ

en: Label was truncated.
vi: Nhãn bị cắt ngắn.

en: Last %s or +size or +sizeM or +sizeK
vi: %s cuối hay +size hay +sizeM hay +sizeK

en: Last calibration done at %ld seconds after 1969
vi: Sự định khuôn cuối cùng thực hiện lần cuối tại %ld giây sau 1969

en: Last drift adjustment done at %ld seconds after 1969
vi: Điều chỉnh độ lệch lần cuối tại %ld giây sau 1969

en: Last login: %.*s
vi: Đăng nhập lần cuối: %.*s

en: Line too long
vi: Dòng quá dài

en: Linux custom
vi: Linux tùy chỉnh

en: Linux extended
vi: Mở rộng Linux

en: Linux plaintext
vi: Văn bản đơn giản Linux

en: Linux raid autodetect
vi: Tự động nhận ra Linux raid

en: Linux/PA-RISC boot
vi: Khởi động Linux/PA-RISC

en: Logging in with home = "/".
vi: Đang đăng nhập với thư mục cá nhân = "/".

en: Logical
vi: Lôgíc

en: Logical partition %d not entirely in partition %d
vi: Phân vùng lôgíc %d không hoàn toàn trong phân vùng %d

en: Login incorrect
vi: Sai tên người dùng hoặc mật khẩu

en: Login incorrect
vi: Sai tên người dùng hoặc mật khẩu

en: Login is therefore prohibited.
vi: Do đó đăng nhập là không thể.

en: Login on %s from %s denied by default.
vi: Đăng nhập trên %s từ %s bị cấm theo mặc định.

en: Login on %s from %s denied.
vi: Đăng nhập trên %s từ %s bị cấm.

en: Login timed out after %d seconds
vi: Hết thời gian chờ đăng nhập sau %d giây

en: Mark in use
vi: Dấu sử dụng

en: Maximize
vi: Lớn nhất

en: Maximize disk usage of the current partition (experts only)
vi: Giới hạn dùng lớn nhất của phân vùng hiện thời

en: Maxsize=%ld
vi: Kíchthướclớnnhất=%ld

en: Maxsize=%ld
vi: Kíchthướclớnnhất=%ld

en: Menu item too long. Menu may look odd.
vi: Trình đơn của mục quá dài. Trình đơn có thể trông lạc lõng.

en: Menu without direction. Defaulting horizontal.
vi: Trình đơn không có phương hướng. Mặc định nằm ngang.

en: Message from %s@%s (as %s) on %s at %s ...
vi: Tin nhắn từ %s@%s (như %s) trên %s lúc %s ...

en: Message from %s@%s on %s at %s ...
vi: Tin nhắn %s@%s tên %s lúc %s ...

en: Minix / old Linux
vi: Minux / Linux cũ

en: More than one entire disk entry present.
vi: Có nhiều hơn một mục đĩa.

en: More than one primary partition is marked bootable. DOS MBR cannot boot this.
vi: Có vài phân vùng chính được đánh dấu là có thể khởi động. MBR của DOS không thể khởi động trong trường hợp này.

en: Must be <= sectors/track * tracks/cylinder (default).
vi: Phải <= số sector/track * số track/cylinder (mặc định).

en: Must be superuser to set system clock.
vi: Cần phải là người dùng root để đặt đồng hồ hệ thống.

en: NAME too long
vi: TÊN quá dài

en: NFS over TCP is not supported.
vi: Không hỗ trợ NFS qua TCP.

en: NTFS volume set
vi: Bộ khối (volume) NTFS

en: NULL user name in %s:%d. Abort.
vi: Tên người dùng bằng KHÔNG (NULL) trong %s:%d. Thoát.

en: Name
vi: Tên

en: Need to insert %d seconds and refer time back %.6f seconds ago
vi: Cần thêm %d giây và chuyển thời gian ngược lại %.6f giây

en: Needed adjustment is less than one second, so not setting clock.
vi: Cần chỉnh ít hơn một giây, vì thế không đặt đồng hồ.

en: New
vi: Mới

en: New beginning of data
vi: Điểm bắt đầu dữ liệu mới

en: New shell
vi: Shell mới

en: New situation:
vi: Tình huống mới:

en: No --date option specified.
vi: Không chỉ ra tùy chọn --date.

en: No directory %s!
vi: Không có thư mục %s!

en: No free sectors available
vi: Không còn sector nào trống

en: No known shells.
vi: Không có shell biết đến.

en: No loop support was available at compile time. Please recompile.
vi: Biên dịch không hỗ trợ loop. Xin hãy biên dịch lại.

en: No more partitions
vi: Không có thêm phân vùng nào nữa

en: No next file
vi: Không có tập tin tiếp theo

en: No partition is defined yet!
vi: Không có phân vùng được xác định!

en: No partition table.
vi: Không có bảng phân vùng

en: No partition table. Starting with zero table.
vi: Không có bảng phân vùng. Khởi động với một bảng trắng.

en: No partitions defined
vi: Không có phân vùng nào được định nghĩa

en: No partitions found
vi: Không tìm thấy phân vùng nào

en: No previous command to substitute for
vi: Không có câu lệnh ngay trước để thay thế cho

en: No previous file
vi: Không có tập tin trước

en: No primary partitions are marked bootable. DOS MBR cannot boot this.
vi: Không có phân vùng chính nào được đánh dấu có thể khởi động. MBR của DOS không thể khởi động trong trường hợp này.

en: No remembered search string
vi: Không có chuỗi tìm kiếm ghi nhớ nào

en: No room for more
vi: Không còn chỗ trống

en: No room to create the extended partition
vi: Không còn chỗ để tạo phân vùng mở rộng

en: No shell
vi: Không có shell

en: No usable clock interface found.
vi: Không tìm thấy giao diện đồng hồ có thể sử dụng nào.

en: No usable set-to time.  Cannot set clock.
vi: Không có thời gian set-to nào có thể sử dụng.  Không thể đặt đồng hồ

en: Non-FS data
vi: Dữ liệu không phải FS

en: None
vi: Không

en: Not adjusting drift factor because it has been less than a day since the last calibration.
vi: Không chỉnh độ lệnh thời gian vì nó nhỏ hơn một ngày kể từ lần định thời gian cuối cùng.

en: Not adjusting drift factor because last calibration time is zero,
    so history is bad and calibration startover is necessary.
vi: Không chỉnh độ lệnh thời gian vì lần định thời gian cuối cùng bằng 0,
    vì thế lịch sử xấu, và cần khởi động lại việc định thời gian.

en: Not adjusting drift factor because the Hardware Clock previously contained garbage.
vi: Không chỉnh độ lệnh thời gian vì Đồng hồ phần cứng chứa rác.

en: Not set
vi: Chưa đặt

en: Not setting system clock because running in test mode.
vi: Không thiết lập đồng hồ hệ thống bở vì đang chạy trong chế độ thử nghiệm.

en: Not setting the epoch to %d - testing only.
vi: Không đặt khởi đầu thành %d - chỉ thử nghiệm.

en: Not superuser.
vi: Không phải người dùng root.

en: Not updating adjtime file because of testing mode.
vi: Không cập nhật thời gian chỉnh vì chế độ thử nghiệm.

en: Note: All of the commands can be entered with either upper or lower
vi: Chú ý: Có thể nhập tất cả các câu lệnh với chữ thường và chữ hoa

en: Note: sector size is %d (not %d)
vi: Chú ý: kích thước sector là %d (không %d)

en: Note: video modes are: -3=Ask, -2=Extended, -1=NormalVga, 1=key1, 2=key2,...
vi: Chú ý: chế độ video là: -3=Ask, -2=Extended, -1=NormalVga, 1=key1, 2=key2,...

en: Nothing to do. Ordering is correct already.
vi: Không cần làm gì. Thứ tự đã đúng sẵn.

en: Nr AF  Hd Sec  Cyl  Hd Sec  Cyl     Start      Size ID
vi: Nr AF  Hd Sec  Cyl  Hd Sec  Cyl     Đầu      Kíchthước ID

en: Number of alternate cylinders
vi: Số cylinder xen kẽ

en: Number of cylinders
vi: Số cylinder

en: Number of heads
vi: Số đầu đọc

en: Number of physical cylinders
vi: Số cylinder vật lý

en: Number of sectors
vi: Số sector

en: OS/2 Boot Manager
vi: OS/2 Quản lý khởi động

en: OS/2 hidden C: drive
vi: OS/2 ổ đĩa C: ẩn

en: Old Minix
vi: Minix cũ

en: Old situation:
vi: Tình huống cũ:

en: One Partition (#11) should cover the entire disk.
vi: Một phân vùng (#11) cần chứa cả ổ đĩa.

en: Only 1k blocks/zones supported
vi: Chỉ hỗ trợ khối/vùng 1k

en: Open of %s failed
vi: Mở %s không thành công

en: Opened disk read-only - you have no permission to write
vi: Mở ổ đĩa chỉ đọc - bạn phải có quyền ghi

en: Other partitions already cover the whole disk.
    Delete some/shrink them before retry.
vi: Các phân vùng khác đã chứa cả đĩa.
    Hãy xóa hay thu nhỏ chúng trước khi thử lại.

en: Out of memory
vi: Không đủ bộ nhớ

en: Out of memory when growing buffer.
vi: Tràn bộ nhớ khi tăng buffer.

en: Out of pty's
vi: Ngoài pty

en: Output Format:
    	-t : time
    	-p : pid
    	-c : creator
vi: Định dạng kết quả đưa ra:
    	-t : thời gian
    	-p : pid
    	-c : creator

en: PPC PReP Boot
vi: Khởi động PPC PReP

en: Part Type
vi: Loại phân vùng

en: Partition %d does not end on cylinder boundary.
vi: Phân vùng %d không kết thúc trên rang giới cylinder.

en: Partition %d does not exist yet!
vi: Phân vùng %d không tồn tại!

en: Partition %d does not exist, cannot change it
vi: Phân vùng %d không tồn tại, không thể thay đổi nó

en: Partition %d does not start on cylinder boundary.
vi: Phân vùng %d không bắt đầu trên ranh giới cylinder.

en: Partition %d doesn't end on cylinder boundary
vi: Phân vùng %d không kết thúc trên ranh giới cylinder

en: Partition %d has different physical/logical beginnings (non-Linux?):
vi: Phân vùng %d có điểm khởi đầu vật lý/lôgíc khác nhay (không phải Linux?):

en: Partition %d has different physical/logical endings:
vi: Phân vùng %d có điểm cuối vật lý/lôgíc khác nhau:

en: Partition %d has no data area
vi: Phân vùng %d không có vùng dữ liệu

en: Partition %d is already defined.  Delete it before re-adding it.
vi: Phân vùng %d đã được xác định.  Hãy xóa nó trước khi thêm lại lần nữa

en: Partition %d overlaps with others in sectors %d-%d
vi: Phân vùng %d đè lên nhau với các phân vùng khác trên sector %d-%d

en: Partition %d: head %d greater than maximum %d
vi: Phân vùng %d: đầu %d lớn hơn max %d

en: Partition %d: previous sectors %d disagrees with total %d
vi: Phân vùng %d: các sector phía trước %d không hợp với tổng số %d

en: Partition %d: sector %d greater than maximum %d
vi: Phân vùng %d: sector %d lớn hơn max %d

en: Partition %i does not end on cylinder boundary.
vi: Phân vùng %i không kết thúc trên ranh giới cylinder:

en: Partition %i does not start on cylinder boundary:
vi: Phân vùng %i không bắt đầu trên ranh giới cylinder:

en: Partition %s has invalid starting sector 0.
vi: Phân vùng %s có một sector 0 bị lỗi.

en: Partition (a-%c):
vi: Phân vùng (a-%c):

en: Partition Table for %s
vi: Bảng Phân Vùng cho %s

en: Partition begins after end-of-disk
vi: Phân vùng bắt đầu trước kết thúc-của-đĩa

en: Partition begins before sector 0
vi: Phân vùng bắt đầu trước sector 0

en: Partition ends after end-of-disk
vi: Phân vùng bắt đầu sau kết thúc-của-đĩa

en: Partition ends before sector 0
vi: Phân vùng kết thúc trước sector 0

en: Partition ends in the final partial cylinder
vi: Phân vùng kết thúc trong cylinder đóng phân vùng

en: Partition number
vi: Số thứ tự phân vùng

en: PartitionMagic recovery
vi: Khôi phục PartitionMagic

en: Partitions %d: cylinder %d greater than maximum %d
vi: Phân vùng %d: cylinder %d lớn hơn max %d

en: Password error.
vi: Lỗi mật khẩu.

en: Password:
vi: Mật khẩu:

en: Pattern not found
vi: Không tìm thấy mẫu tìm kiếm

en: Physical cylinders
vi: Cylinder vật lý

en: Please answer one of y,n,q
vi: Xin hãy trả lời một trng y,n,q

en: Please enter `yes' or `no'
vi: Xin hãy nhập `yes' hoặc `no'

en: Please enter the name of the new boot file:
vi: Xin hãy nhập tên của tập tin khởi động mới:

en: Press a key to continue
vi: Nhấn một phím để tiếp tục

en: Press any key to exit cfdisk
vi: Hãy nhấn phím bất kỳ để thoát khỏi cfdisk

en: Pri/Log
vi: Chính/Lôgíc

en: Primary
vi: Chính

en: Print
vi: In

en: Print help screen
vi: Hiển thị màn hình trợ giúp

en: Print partition table to the screen or to a file
vi: In bản phân vùng ra màn hình hay ghi vào tập tin

en: Print the table ordered by sectors
vi: In bảng theo thứ tự sector

en: Print the table using raw data format
vi: In bảng ra sử dụng định dạng dữ liệu thô

en: Probably you need root privileges.
vi: Rất có thể bạn cần quyền người dùng root.

en: Problem reading cylinder %d, expected %d, read %d
vi: Có vấn đề khi đọc cylinder %d, mong chờ %d, đọc %d

en: QNX4.x 2nd part
vi: QNX4.x phần 2

en: QNX4.x 3rd part
vi: QNX4.x phần 3

en: Quit
vi: Thoát

en: Quit program without writing partition table
vi: Thoát chương trình và không ghi lại bảng phân vùng

en: Quitting - nothing changed
vi: Đang thoát - không có gì thay đổi

en: RE error:
vi: Lỗi RE:

en: RO    RA   SSZ   BSZ   StartSec     Size    Device
vi: RO    RA   SSZ   BSZ   Secđầu     Kíchthước    Thiếtbị

en: ROM image write failed (%d %d)
vi: Ghi ảnh ROM không thành công (%d %d)

en: ROOT LOGIN ON %s
vi: ĐĂNG NHẬP CỦA ROOT TRÊN %s

en: ROOT LOGIN ON %s FROM %s
vi: ĐĂNG NHẬP CỦA ROOT TRÊN %s TỪ %s

en: Raw
vi: Thô sơ

en: Re-reading the partition table ...
vi: Đang đọc lại bảng phân vùng ...

en: Read error: bad block in file '%s'
vi: Lỗi đọc: khối xấu trong tập tin '%s'

en: Read error: unable to seek to block in file '%s'
vi: Lỗi đọc: không thể tìm tới khối trong tập tin '%s'

en: Read:
vi: Đọc:

en: Reading disklabel of %s at sector %d.
vi: Đọc nhãn đĩa của %s tại sector %d.

en: Reboot the system to ensure the partition table is correctly updated.
vi: Khởi động lại hệ thống để đảm bảo là bảng phân vùng được cập nhật đúng.

en: Regular expression botch
vi: Biểu thức chính quy không đẹp

en: Remove block
vi: Xóa khối

en: Resource Specification:
    	-m : shared_mem
    	-q : messages
vi: Đặc điểm nguồn:
    	-m : nguồn_chiasẻ
    	-q : tinnhắn

en: Rotation speed (rpm)
vi: Tốc độ quay (rpm)

en: Ruffian BCD clock
vi: Đồng hồ Ruffian BCD

en: SGI raw
vi: SGI thô

en: Script done, file is %s
vi: Script hoàn thành, tập tin là %s

en: Script started on %s
vi: Script đã chạy trên %s

en: Script started, file is %s
vi: Script đã chạy, tập tin là %s

en: Sector %d is already allocated
vi: Sector %d đã được phân phối

en: Sectors
vi: Các Sector

en: Sectors/track
vi: Sector/track

en: Select type (? for auto, 0 for custom):
vi: Chọn loại (? để tự động, 0 người dùng chọn):

en: Selected partition %d
vi: Phân vùng được chọn %d

en: Set
vi: Đặt

en: Set i_nlinks to count
vi: Đặt i_nlinks cho số đếm

en: Setting Hardware Clock to %.2d:%.2d:%.2d = %ld seconds since 1969
vi: Đặt Đồng hồ Phần cứng thành %.2d:%.2d:%.2d = %ld giây kể từ 1969

en: Setting up swapspace version %d, size = %llu kB
vi: Đặt không gian swap phiên bản %d, kích thước = %llu kB

en: Shell *NOT* changed.  Try again later.
vi: Shell *CHƯA* thay đổi.  Hãy thử lại sau.

en: Shell changed.
vi: Shell đã thay đổi.

en: Shell not changed.
vi: Shell chưa thay đổi.

en: Shutdown process aborted
vi: Dừng việc tắt máy

en: Single
vi: Đơn

en: Size (in MB):
vi: Kích thước (theo MB):

en: Size: %lld bytes, %lld MB
vi: Kích thước: %lld byte, %lld MB

en: Size: %lld bytes, %lld.%lld GB
vi: Kích thước: %lld byte, %lld.%lld GB

en: Solaris boot
vi: Khởi động Solaris

en: Sorry You may change the Tag of non-empty partitions.
vi: Xin lỗi có thể Bạn thay đổi Tag của phân vùng không rỗng.

en: Sorry, only the superuser can change the Hardware Clock epoch in the kernel.
vi: Rất tiếc, nhưng chỉ người dùng root mới có thể thay đổi khởi đầu củaĐồng hồ Phần cứng trong nhân.

en: Sorry, only the superuser can change the Hardware Clock.
vi: Rất tiếc, nhưng chỉ người dùng root mới có thể thay đổi Đồng hồ Phần cứng.

en: Sorry, only the superuser can change the System Clock.
vi: Rất tiếc, nhưng chỉ người dùng root mới có thể thay đổi Đồng hồ Hệ thống.

en: St. Tib's Day
vi: Ngày thánh Tib

en: Successfully wrote the new partition table
vi: Viết thành công bảng phân vùng mới

en: SunOS root
vi: Gốc SunOS

en: Super block: %d bytes
vi: Siêu khối: %d byte

en: Swap performance: %ld attempts	 %ld successes
vi: Hiệu suất swap: %ld lần thử	 %ld lần thành công

en: Syncing disks.
vi: Đồng bộ đĩa.

en: System going down IMMEDIATELY!
vi: Hệ thống sẽ tắt sau NGAY LẬP TỨC!

en: System going down in %d hours %d minutes
vi: Hệ thống sẽ tắt sau %d giờ %d phút

en: System going down in %d minutes
vi: Hệ thống sẽ tắt sau %d phút

en: System going down in 1 hour %d minutes
vi: Hệ thống sẽ tắt sau 1 giờ %d phút

en: System going down in 1 minute
vi: Hệ thống sẽ tắt sau 1 phút

en: TIOCSCTTY failed: %m
vi: TIOCSCTTY không thành công: %m

en: TOO MANY LOGIN TRIES (%d) FROM %s FOR %s, %s
vi: QUÁ NHIỀU LẦN THỬ ĐĂNG NHẬP (%d) TỪ %s CHO %s, %s

en: Table
vi: Bảng

en: That must be tomorrow, can't you wait till then?
vi: Là ngày mai, có thể chờ đến lúc đó?

en: The Hardware Clock does not contain a valid time, so we cannot adjust it.
vi: Đồng hồ Phần cứng không có thời gian thích hợp, vì thế chúng ta không thể chỉnh.

en: The Hardware Clock does not contain a valid time, so we cannot set the System Time from it.
vi: Đồng hồ Phần cứng không chứa thời gian thích hợp, vì thế chúng ta không thể đặt Thời gian của Hệ thống từ đó.

en: The Hardware Clock registers contain values that are either invalid (e.g. 50th day of month) or beyond the range we can handle (e.g. Year 2095).
vi: Đồng hồ Phần cứng chứa các giá trị hoặc không đúng (v.d. ngày thứ 50 của tháng) hoặc vượt quá phạm vi chúng ta có thể điều khiển (v.d. Năm 2095).

en: The Partition %d and %d overlap by %d sectors.
vi: Phân vùng %d và %d chèn lên nhau %d sector.

en: The command to re-read the partition table failed
    Reboot your system now, before using mkfs
vi: Lỗi chạy lệnh đọc lại bảng phân vùng
    Khởi động lại hệ thống ngay bây giờ trước khi sử dụng mkfs

en: The date command issued by %s returned something other than an integer where the converted time value was expected.
    The command was:
      %s
    The response was:
     %s
vi: Câu lệnh date (ngày tháng) đưa ra bởi %s trả lại kết quả không phải là một số nguyên, trong khi mong đợi giá trị thời gian đã chuyển đổi.
    Câu lệnh là:
      %s
    Kết quả là:
      %s

en: The date command issued by %s returned unexpected results.
    The command was:
      %s
    The response was:
      %s
vi: Câu lệnh date (ngày tháng) đưa ra bởi %s trả lại kết quả không mong đợi.
    Câu lệnh là:
      %s
    Kết quả là:
      %s

en: The directory '%s' contains a bad inode number for file '%.*s'.
vi: Thư mục '%s' chứa một số inode xấu cho tập tin '%.*s'.

en: The entire disk is already covered with partitions.
vi: Ổ đĩa đã chứa các phân vùng.

en: The entire disk partition is only %d diskblock large,
    but the disk is %d diskblocks long.
vi: Phân vùng chứa cả một đĩa chỉ gồm %d khối,
    trong khi đĩa chứa %d khối.

en: The entire disk partition should start at block 0,
    not at diskblock %d.
vi: Phân vùng chứa cả một đĩa phải bắt đầu tại khối 0,
    chứ không phải tại khối %d.

en: The epoch value may not be less than 1900.  You requested %ld
vi: Giá trị khởi đầu (epoch) không được nhỏ hơn 1900.  Bạn đã yêu cầu %ld

en: The file `%s' has mode %05o
vi: Tập tin `%s' có chế độ %05o

en: The kernel device driver for %s does not have the RTC_EPOCH_SET ioctl.
vi: Driver thiết bị của nhân cho %s không có RTC_EPOCH_SET ioctl.

en: The kernel keeps an epoch value for the Hardware Clock only on an Alpha machine.
    This copy of hwclock was built for a machine other than Alpha
    (and thus is presumably not running on an Alpha now).  No action taken.
vi: Nhân chỉ giữ giá trị khởi đầu cho Đồng hồ Phần cứng trên một máy Alpha.
    Bản sao này của hwclock được biên dịch cho một máy khác Alpha
    (và vì thế đoán rằng không chạy trên một máy Alpha).  Không thực hiện gì.

en: The maximum number of partitions has been created
vi: Đã tạo ra số phân vùng lớn nhất cho phép

en: The partition table has been altered!
vi: Bảng phân vùng đã được ghi!

en: The system is being shut down within 5 minutes
vi: Sẽ tắt máy sau 5 phút

en: The value of the --date option is not a valid date.
    In particular, it contains quotation marks.
vi: Giá trị của tùy chọn --date không phải là một ngày thích hợp.
    Trong trường hợp này, nó chứa các dấu trích dẫn.

en: There is no *BSD partition on %s.
vi: Không có phân vùng *BSD trên %s.

en: This disk has both DOS and BSD magic.
    Give the 'b' command to go to BSD mode.
vi: Đĩa này có cả DOS và BSD magic.
    Nhập lệnh 'b' để vào chế độ BSD.

en: This disk is currently in use.
vi: Đĩa này hiện đang được sử dụng.

en: This doesn't look like a partition table
    Probably you selected the wrong device.
vi: Có vẻ như đây không phải là bảng phân vùng
    Có thể bạn đã chọn nhầm thiết bị.

en: This is cfdisk, a curses based disk partitioning program, which
vi: Đây là cfdisk, một chương trình phân vùng đĩa dựa trên curse,

en: This kernel finds the sector size itself - -b option ignored
vi: Nhân này tự tìm kích thước sector - tùy chọn -b bị bỏ qua

en: This mount was compiled without loop support. Please recompile.
vi: Phiên bản mout biên dịch không hỗ trợ loop. Xin hãy biên dịch lại.

en: This partition already exists.
vi: Phân vùng này đã có.

en: This partition is already in use
vi: Phân vùng đã được sử dụng

en: This partition is unusable
vi: Phân vùng không thể sử dụng

en: Time elapsed since reference time has been %.6f seconds.
    Delaying further to reach the next full second.
vi: Thời gian trôi qua kể từ khi chỉnh thời gian là %.6f giây.
    Trì hoãn thêm để đi tới giây đầy đủ tiếp theo.

en: Time read from Hardware Clock: %4d/%.2d/%.2d %02d:%02d:%02d
vi: Thời gian đọc từ Đồng hồ Phần cứng: %4d/%.2d/%.2d %02d:%02d:%02d

en: Time since last adjustment is %d seconds
vi: Thời gian kể từ lần chỉnh cuối cùng là %d giây

en: Timed out waiting for time change.
vi: Quá thời gian chờ thay đổi.

en: To manipulate the epoch value in the kernel, we must access the Linux 'rtc' device driver via the device special file %s.  This file does not exist on this system.
vi: Để điều khiển giá trị khởi đầu (epoch) trong nhân, chúng ta cần truy cập tới driver thiết bị 'rtc' qua tập tin thiết bị đặc biệt %s.  Tập tin này không tồn tại trên hệ thống.

en: To set the epoch value, you must use the 'epoch' option to tell to what value to set it.
vi: Để đặt giá trị khởi đầu, bạn cần sử dụng tùy chọn 'epoch' để thông báo giá trị muốn đặt.

en: Toggle bootable flag of the current partition
vi: Bặt tắt khả năng khởi động của phân vùng

en: Too many partitions
vi: Quá nhiều phân vùng

en: Total allocated sectors %d greater than the maximum %lld
vi: Tổng số sector phân phối %d lớn hơn max %lld

en: Try `getopt --help' for more information.
vi: Hãy thử `getopt --help' để biết thêm thông tin.

en: Trying %s
vi: Đang thử %s.

en: Trying to keep parameters of partition %d.
vi: Đang cố giữ lại các tham số của phân vùng %d.

en: Trying to umount %s
vi: Đang thử bỏ gắn %s

en: Type
vi: Loại

en: Type 0 means free space to many systems
    (but not to Linux). Having partitions of
    type 0 is probably unwise. You can delete
    a partition using the `d' command.
vi: Gõ 0 có nghĩa là không gian trống đối với
    nhiều hệ thống (nhưng với Linux thì không).
    Không nên có phân vùng với loại 0. Bạn có
    thể xóa một phân vùng sử dụng câu lệnh `d'.

en: URGENT: broadcast message from %s:
vi: URGENT: thông báo toàn thể từ %s:

en: Unable to allocate any more memory
vi: Không thể phân phối thêm bộ nhớ

en: Unable to allocate buffer for inode count
vi: Không thể phân phối bộ đệm cho việc đếm inode

en: Unable to allocate buffer for inode map
vi: Không thể phân phối bộ đệm cho bảng inode

en: Unable to allocate buffer for inodes
vi: Không thể phân phối bộ đệm cho các chỉ mục inode

en: Unable to allocate buffer for zone count
vi: Không thể phân phối bộ đệm cho việc đếm vùng

en: Unable to allocate buffer.
vi: Không phân phối được bộ đệm.

en: Unable to allocate bufferspace
vi: Không thể phân phối không gian bộ đệm

en: Unable to get the epoch value from the kernel.
vi: Không lấy được giá trị khởi đầu từ nhân.

en: Unable to open %s
vi: Không mở được %s

en: Unable to open %s
vi: Không thể mở %s

en: Unable to read %s
vi: Không thể đọc %s

en: Unable to read inode map
vi: Không thể đọc bảng inode

en: Unable to read inodes
vi: Không thể đọc các chỉ mục inodes

en: Unable to read zone map
vi: Không thể đọc bảng vùng

en: Unable to run 'date' program in /bin/sh shell. popen() failed
vi: Không chạy được chương trình 'date' trong shell /bin/sh. popen()

en: Unable to seek on %s
vi: Không thể tìm trên %s

en: Unable to set system clock.
vi: Không đặt được đồng hồ hệ thống.

en: Unable to set the epoch value in the kernel.
vi: Không đặt được giá trị khởi đầu trong nhân.

en: Unable to set up swap-space: unreadable
vi: Không thể cấu hình không gian swap: không thể đọc

en: Unable to write %s
vi: Không thể ghi %s

en: Unable to write inode map
vi: Không thể ghi bảng inode

en: Unable to write inodes
vi: Không thể ghi các chỉ mục inode

en: Unable to write zone map
vi: Không thể ghi bảng vùng

en: Units
vi: Đơn vị

en: Units = %s of %d * %d = %d bytes
vi: Đơn vị = %s của %d * %d = %d bytes

en: Units = blocks of 1024 bytes, counting from %d
vi: Đơn vị = khối 1024 byte, đếm từ %d

en: Units = cylinders of %lu bytes, blocks of 1024 bytes, counting from %d
vi: Đơn vị = cylinder %lu byte, khối 1024 byte, đếm từ %d

en: Units = mebibytes of 1048576 bytes, blocks of 1024 bytes, counting from %d
vi: Đơn vị = mebibyte 1048576 byte, khối 1024 byte, đếm từ %d

en: Units = sectors of 512 bytes, counting from %d
vi: Đơn vị = sector 512 byte, đếm từ %d

en: Unk(%02X)
vi: Khôngrõ(%02X)

en: Unknown
vi: Không rõ

en: Unknown (%02X)
vi: Không rõ (%02X)

en: Unknown escape sequence in input: %o, %o
vi: Chuỗi thoát không rõ trong dữ liệu vào: %o, %o

en: Unknown partition table type
vi: Loại bảng phân vùng không xác định

en: Unknown user context
vi: Không rõ ngữ cảnh người dùng

en: Unmark
vi: Bỏ đánh dấu

en: Unmounting any remaining filesystems...
vi: Đang bỏ gắn mọi hệ thống tập tin nói đến...

en: Unusable
vi: Không thể sử dụng

en: Unused gap - sectors %d-%d
vi: Khoảng trống không sử dụng - sector %d-%d

en: Unused gap - sectors 0-%d
vi: Khoảng trống không sử dụng - sector 0-%d

en: Unused gap of %8u sectors - sectors %8u-%u
vi: Khoảng trống không sử dụng %8u sector - sector %8u-%u

en: Up Arrow     Move cursor to the previous partition
vi: Mũi tên lên     Di chuyển con trỏ tới phân vùng ở trước

en: Usage:
vi: Sử dụng:

en: Usage:
vi: Sử dụng:

en: Usage: %s <device> [ -i <IRQ> | -t <TIME> | -c <CHARS> | -w <WAIT> | 
              -a [on|off] | -o [on|off] | -C [on|off] | -q [on|off] | -s | 
              -T [on|off] ]
vi: Sử dụng: %s <device> [ -i <IRQ> | -t <TIME> | -c <CHARS> | -w <WAIT> | 
              -a [on|off] | -o [on|off] | -C [on|off] | -q [on|off] | -s | 
              -T [on|off] ]

en: Usage: %s [ -f full-name ] [ -o office ]
vi: Sử dụng: %s [ -f tên-đầy-đủ ] [ -o văn-phòng ]

en: Usage: %s [ -s shell ] [ --list-shells ] [ --help ] [ --version ]
           [ username ]
vi: Sử dụng: %s [ -s shell ] [ --list-shells ] [ --help ] [ --version ]
           [ tên-người-dùng ]

en: Usage: %s [-c | -l filename] [-nXX] [-iXX] /dev/name [blocks]
vi: Sử dụng: %s [-c | -l têntậptin] [-nXX] [-iXX] /dev/name [khối]

en: Usage: %s [-c] [-n level] [-s bufsize]
vi: Sử dụng: %s [-c] [-n bậc] [ -s kíchthước_bộđệm]

en: Usage: %s [-c] [-v0|-v1] [-pPAGESZ] [-L label] /dev/name [blocks]
vi: Sử dụng: %s [-c] [-v0|-v1] [-pPAGESZ] [-L nhãn] /dev/name [khối]

en: Usage: %s [-hiLmw] [-l login_program] [-t timeout] [-I initstring] [-H login_host] baud_rate,... line [termtype]
    or	[-hiLmw] [-l login_program] [-t timeout] [-I initstring] [-H login_host] line baud_rate,... [termtype]
vi: Sử dụng: %s [-hiLmw] [-l login_program] [-t timeout] [-I initstring] [-H login_host] baud_rate,... line [termtype]
    hoặc	[-hiLmw] [-l login_program] [-t timeout] [-I initstring] [-H login_host] line baud_rate,... [termtype]

en: Usage: %s [-larvsmf] /dev/name
vi: Sử dụng: %s [-larvsmf] /dev/name

en: Usage: %s [-q [-i interval]] ([-s value]|[-S value]) ([-t value]|[-T value]) [-g|-G] file [file...]
vi: Sử dụng: %s [-q [-i khoảngthờigian]] ([-s giátrị]|[-S giátrị]) ([-t giátrị]|[-T giátrị]) [-g|-G] tậptin [tậptin...]

en: Usage: %s [-v] [-N nr-of-inodes] [-V volume-name]
           [-F fsname] device [block-count]
vi: Sử dụng: %s [-v] [-N nr-of-inodes] [-V tên-volume]
           [-F fsname] thiếtbị [đếm-khối]

en: Usage: %s [-x] [-d <num>] iso9660-image
vi: Sử dụng: %s [-x] [-d <số>] tập-tin-ảnh-iso9660

en: Usage: %s [options] device ...
vi: Sử dụng: %s [tùy chọn] thiết bị...

en: Usage: ctrlaltdel hard|soft
vi: Sử dụng: ctrlaltdel hard|soft

en: Usage: fdisk [-b SSZ] [-u] DISK     Change partition table
           fdisk -l [-b SSZ] [-u] DISK  List partition table(s)
           fdisk -s PARTITION           Give partition size(s) in blocks
           fdisk -v                     Give fdisk version
    Here DISK is something like /dev/hdb or /dev/sda
    and PARTITION is something like /dev/hda7
    -u: give Start and End in sector (instead of cylinder) units
    -b 2048: (for certain MO disks) use 2048-byte sectors
vi: Sử dụng: fdisk [-b SSZ] [-u] ĐĨA    Thay đổi bảng phân vùng
           fdisk -l [-b SSZ] [-u] ĐĨA   Liệt kê bảng phân vùng
           fdisk -s PHÂN_VÙNG           Cho biết kích thước phân vùng theo khối
           fdisk -v                     Cho biết số phiên bản fdisk
    Trong đó ĐĨA có dạng /dev/hdb hay /dev/sda
    còn PHÂN_VÙNG có dạng /dev/hda7
    -u: cho biết Đầu và Cuối theo đơn vị sector (thay vì cylinder)
    -b 2048: (cho các đĩa MO) sử dụng các sector 2048 byte

en: Usage: fdisk [-l] [-b SSZ] [-u] device
    E.g.: fdisk /dev/hda  (for the first IDE disk)
      or: fdisk /dev/sdc  (for the third SCSI disk)
      or: fdisk /dev/eda  (for the first PS/2 ESDI drive)
      or: fdisk /dev/rd/c0d0  or: fdisk /dev/ida/c0d0  (for RAID devices)
      ...
vi: Sử dụng: fdisk [-l] [-b SSZ] [-u] thiết_bị
    V.d.: fdisk /dev/hda  (cho đĩa IDE đầu tiên)
      hay: fdisk /dev/sdc  (cho đĩa SCSI thứ ba)
      hay: fdisk /dev/eda  (cho ổ PS/2 ESDI đầu tiên)
      hay: fdisk /dev/rd/c0d0  hay: fdisk /dev/ida/c0d0  (cho các thiết bị RAID)
      ...

en: Usage: getopt optstring parameters
vi: Sử dụng: getopt optstring thamsố

en: Usage: mkfs [-V] [-t fstype] [fs-options] device [size]
vi: Sử dụng: mkfs [-V] [-t fstype] [tùychọn-fs] thiếtbị [kíchthước]

en: Usage: mount -V                 : print version
           mount -h                 : print this help
           mount                    : list mounted filesystems
           mount -l                 : idem, including volume labels
    So far the informational part. Next the mounting.
    The command is `mount [-t fstype] something somewhere'.
    Details found in /etc/fstab may be omitted.
           mount -a [-t|-O] ...     : mount all stuff from /etc/fstab
           mount device             : mount device at the known place
           mount directory          : mount known device here
           mount -t type dev dir    : ordinary mount command
    Note that one does not really mount a device, one mounts
    a filesystem (of the given type) found on the device.
    One can also mount an already visible directory tree elsewhere:
           mount --bind olddir newdir
    or move a subtree:
           mount --move olddir newdir
    A device can be given by name, say /dev/hda1 or /dev/cdrom,
    or by label, using  -L label  or by uuid, using  -U uuid .
    Other options: [-nfFrsvw] [-o options] [-p passwdfd].
    For many more details, say  man 8 mount .
vi: Sử dụng: mount -V                 : in ra phiên bản
           mount -h                 : in ra trợ giúp này
           mount                    : liệt kê hệ thống tập tin đã gắn
           mount -l                 : như trên, bao gồm cả nhãn khối (volume)
    Tiếp theo là phần thông tin. Lần gắn ngay sau.
    Câu lệnh là `mount [-t fstype] thứ-gì-đó nơi-nào-đó'.
    Chi tiết tìm thấy trong /etc/fstab có thể bị bỏ đi.
           mount -a [-t|-O] ...     : gắn mọi thứ từ /etc/fstab
           mount thiết-bị             : gắn thiết-bị vào nơi đã biết
           mount thư-mục          : gắn thiết bị đã biết vào thư-mục
           mount -t loại thiết-bị thư-mục    : câu lệnh gắn một lần
    Chú ý rằng người dùng không thực sự gắn một thiết bị, mà gắn hệ thống
    tập tin (với loại chỉ ra) tìm thấy trên thiết bị.
    Người dùng còn có thể gắn cây thư mục đã gắn vào nơi khác:
           mount --bind thưmục-cũ thưmục-mới
    hoặc di chuyển một cây thư mục con:
           mount --move thưmục-cũ thưmục-mới
    Có thể chỉ ra thiết bị theo tên, ví dụ /dev/hda1 hoặc /dev/cdrom,
    hoặc theo nhãn bằng  -L tên-nhãn, hoặc theo uuid bằng  -U uuid .
    Những tùy chọn khácO: [-nfFrsvw] [-o tùy-chọn] [-p passwdfd].
    Để biết thêm thông tin hãy gõ lệnh man 8 mount .

en: Usage: shutdown [-h|-r] [-fqs] [now|hh:ss|+mins]
vi: Sử dụng: shutdown [-h|-r] [-fqs] [now|hh:ss|+mins]

en: Usage: tailf logfile
vi: Sử dụng: tailf tậptin_sựkiện

en: Usage: umount [-hV]
           umount -a [-f] [-r] [-n] [-v] [-t vfstypes] [-O opts]
           umount [-f] [-r] [-n] [-v] special | node...
vi: Sử dụng: umount [-hV]
           umount -a [-f] [-r] [-n] [-v] [-t vfstypes] [-O tùychọn]
           umount [-f] [-r] [-n] [-v] special | node...

en: Use %s -l to see list.
vi: Hãy dùng %s -l để xem danh sách.

en: Use the --debug option to see the details of our search for an access method.
vi: Sử dụng tùy chọn --debug để xem chi tiết về quá trình tìm kiếm phương pháp truy cập của chúng ta.

en: Use the --force flag to overrule all checks.
vi: Sử dụng --force để bãi bỏ mọi kiểm tra.

en: Using %s.
vi: Sử dụng %s.

en: Using default value %u
vi: Sử dụng giá trị mặc định %u

en: Using user-specified page size %d, instead of the system values %d/%d
vi: Sử dụng kích thước trang do người dùng chỉ ra %d, thay cho giá trị hệ thống %d/%d

en: Value out of range.
vi: Giá trị vượt quá giới hạn.

en: Verifying ...
vi: Đang kiểm tra ...

en: Very long (%u bytes) filename `%s' found.
     Please increase MAX_INPUT_NAMELEN in mkcramfs.c and recompile.  Exiting.
vi: Tên (%u bytes) quá dài cho tập tin `%s'.
     Xin hãy tăng MAX_INPUT_NAMELEN trong mkcramfs.c và biên dịch lại.  Đang thoát.

en: Volume: <%-6s>
vi: Bộ đĩa: <%-6s>

en: WARNING: Partition %d is an extended partition
vi: CẢNH BÁO: Phân vùng %d là một phân vùng mở rộng

en: WARNING: device numbers truncated to %u bits.  This almost certainly means
    that some device files will be wrong.
vi: CẢNH BÁO: số thiết bị cắt ngắn thành %u bit.  Điều này thường có nghĩa là
    một vài tập tin thiết bị sẽ bị hỏng.

en: Waiting for clock tick...
vi: Chờ tiếng tíc tắc của đồng hồ...

en: Waiting in loop for time from %s to change
vi: Chờ cho thời gian từ %s thay đổi

en: Waiting in loop for time from KDGHWCLK to change
vi: Đang chờ thời gian từ KDGHWCLK thay đổi

en: Warning!!  This may destroy data on your disk!
vi: Cảnh báo!!  Có thể sẽ xóa hết dữ liệu trên đĩa của bạn!

en: Warning:  BLKGETSIZE ioctl failed on %s.  Using geometry cylinder value of %d.
    This value may be truncated for devices > 33.8 GB.
vi: Cảnh báo: BLKGETSIZE ioctl lỗi trên %s. Sử dụng giá trị cấu trúc cylinder của%d.

en: Warning: "%s" is not listed in /etc/shells
vi: Cảnh báo: "%s" không có trong /etc/shells

en: Warning: "%s" is not listed in /etc/shells.
vi: Cảnh báo: "%s" không có trong /etc/shells

en: Warning: %s is not a block device
vi: Cảnh báo: %s không phải là thiết bị khối

en: Warning: BLKGETSIZE/HDIO_GETGEO says that there are %lu cylinders
vi: Cảnh báo: BLKGETSIZE/HDIO_GETGEO nói có %lu cylinder

en: Warning: Firstzone != Norm_firstzone
vi: Cảnh báo: Firszone != Norm_firstzone

en: Warning: HDIO_GETGEO says that there are %lu heads
vi: Cảnh báo: HDIO_GETGEO nói có %lu đầu đọc

en: Warning: HDIO_GETGEO says that there are %lu sectors
vi: Cảnh báo: HDIO_GETGEO nói có %lu sector

en: Warning: Option namlen is not supported.
vi: Cảnh báo: Không hỗ trợ tùy chọn namlen

en: Warning: The partition table looks like it was made
      for C/H/S=*/%ld/%ld (instead of %ld/%ld/%ld).
    For this listing I'll assume that geometry.
vi: Cảnh báo: Bảng phân vùng có vẻ như được tạo ra
    với C/H/S=*/%ld/%ld (thay vì %ld/%ld/%ld).
    Tôi sẽ thừa nhận cấu trúc đó cho danh sách này.

en: Warning: Unrecognized proto= option.
vi: Cảnh báo: Không biết đến tùy chọn proto=.

en: Warning: `%s' is a link.
    Use `%s [options] %s' if you really want to use it.
    Script not started.
vi: Cảnh báo: `%s' là một liên kết.
    Hãy dùng `%s [tùy chọn] %s' nếu thực sự muốn sử dụng nó.
    Script chưa chạy.

en: Warning: bad partition start (earliest %lu)
vi: Cảnh báo: điểm đầu phân vùng xấu (trước %lu)

en: Warning: bad start-of-data in partition %d
vi: Cảnh báo: khởi-đầu-dữ-liệu xấu trong phân vùng %d

en: Warning: empty partition
vi: Cảnh báo: phân vùng rỗng

en: Warning: extended partition does not start at a cylinder boundary.
    DOS and Linux will interpret the contents differently.
vi: Cảnh báo: phân vùng mở rộng không bắt đầu trên ranh giới cylinder.
    DOS và Linux sẽ biên dịch nội dung khác nhau.

en: Warning: extra link pointer in partition table %d
vi: Cảnh báo: điểm liên kết dự phòng trong bảng phân vùng %d

en: Warning: given size (%lu) exceeds max allowable size (%lu)
vi: Cảnh báo: kích thước đưa ra (%lu) vượt quá kích thước max cho phép (%lu)

en: Warning: ignoring extra data in partition table %d
vi: Cảnh báo: bỏ qua dữ liệu dự phòng trong bảng phân vùng %d

en: Warning: inode count too big.
vi: Cảnh báo: số đếm chỉ mục inode quá lớn.

en: Warning: invalid flag 0x%04x of partition table %d will be corrected by w(rite)
vi: Cảnh báo: cờ 0x%04x của bảng phân vùng %d bị lỗi sẽ được sửa bởi w(rite) (ghi nhớ)

en: Warning: more than one primary partition is marked bootable (active)
    This does not matter for LILO, but the DOS MBR will not boot this disk.
vi: Cảnh báo: có nhiều hơn một phân vùng chính được đánh dấu có thể khởi
    động. Đây không phải là vấn đề đối với LILO, nhưng MBR của DOS sẽ không
    khởi động đĩa này.

en: Warning: no primary partition is marked bootable (active)
    This does not matter for LILO, but the DOS MBR will not boot this disk.
vi: Cảnh báo: không có phân vùng chính nào được đánh dấu có thể khởi
    động. Đây không phải là vấn đề đối với LILO, nhưng MBR của DOS sẽ không
    khởi động đĩa này.

en: Warning: omitting partitions after #%d.
    They will be deleted if you save this partition table.
vi: Cảnh báo: Bỏ sót các phân vùng sau #%d.
    Chúng sẽ bị xóa nếu bạn ghi nhớ bảng phân vùng này.

en: Warning: option nolock is not supported.
vi: Cảnh báo: không hỗ trợ tùy chọn nolock

en: Warning: partition %d contains sector 0
vi: Cảnh báo: phân vùng %d chứa sector 0

en: Warning: partition %d has empty type
vi: Cảnh báo: phân vùng %d chưa phân loại

en: Warning: partition %d is empty
vi: Cảnh báo: phân vùng %d rỗng

en: Warning: partition %d overlaps partition %d.
vi: Cảnh báo: phân vùng %d đè lên phân vùng %d.

en: Warning: partition %s
vi: Cảnh báo: phân vùng %s

en: Warning: partition %s contains part of the partition table (sector %lu),
    and will destroy it when filled
vi: Cảnh báo: phân vùng %s chứa một phần của bảng phân vùng (sector %lu),
    và sẽ hủy nó khi đầy

en: Warning: partition %s does not end at a cylinder boundary
vi: Cảnh báo: phân vùng %s không kết thúc trên ranh giới cylinder

en: Warning: partition %s does not start at a cylinder boundary
vi: Cảnh báo: phân vùng %s không bắt đầu trên ranh giới cylinder

en: Warning: partition %s extends past end of disk
vi: Cảnh báo: phân vùng %s kéo dài quá điểm cuối đĩa

en: Warning: partition %s has size 0 and is bootable
vi: Cảnh báo: phân vùng %s có kích thước 0 và có thể khởi động

en: Warning: partition %s has size 0 and nonzero start
vi: Cảnh báo: phân vùng %s có kích thước 0 và điểm đầu khác 0

en: Warning: partition %s has size 0 but is not marked Empty
vi: Cảnh báo: phân vùng %s có kích thước 0 nhưng không được đánh dấu rỗng

en: Warning: partition %s starts at sector 0
vi: Cảnh báo: phân vùng %s bắt đầu tại sector 0

en: Warning: partitions %s
vi: Cảnh báo: các phân vùng %s

en: Warning: setting sector offset for DOS compatiblity
vi: Cảnh báo: thiết lập sector offset cho tương thích DOS

en: Warning: shifted start of the extd partition from %ld to %ld
    (For listing purposes only. Do not change its contents.)
vi: Cảnh báo: dịch chuyển đầu của phân vùng mởi rộng từ %ld tới %ld
     (Chỉ với mục đích liệt kê. Không thay đổi nội dung.)

en: Warning: start=%lu - this looks like a partition rather than
    the entire disk. Using fdisk on it is probably meaningless.
    [Use the --force option if you really want this]
vi: Cảnh báo: đầu=%lu - giống một phân vùng hơn là cả một đĩa.
    Sử dụng fdisk có thể không có ý nghĩa gì.
    [Sử dụng tùy chọn --force nếu bạn thực sự muốn]

en: Warning: the -b (set sector size) option should be used with one specified device
vi: Cảnh báo: tùy chọn -b (đặt kích thước sector) cần sử dụng với một thiết bị xác định

en: Warning: too many partitions (%d, maximum is %d).
vi: Cảnh báo: có quá nhiều phân vùng (%d, max là %d).

en: Warning: unlikely number of sectors (%lu) - usually at most 63
    This will give problems with all software that uses C/H/S addressing.
vi: Cảnh báo: không giống số sector (%lu) - thường là 63
    Sẽ nảy sinh vấn đề với tất cả phần mềm sử dụng việc đánh địa chỉ C/H/S.

en: Warning: usually one can boot from primary partitions only
    LILO disregards the `bootable' flag.
vi: Cảnh báo: thông thường người dùng chỉ có thể khởi động từ phân vùng
    chính. LILO không quan tâm đến cờ `có thể khởi động'.

en: Weird values in do_check: probably bugs
vi: Giá trị kỳ lạ trong do_check: có thể là lỗi (bug)

en: Whole disk
vi: Cả đĩa

en: Will not try to make swapdevice on '%s'
vi: Sẽ không thử tạo thiết bị swap trên '%s'

en: Would have written the following to %s:
    %s
vi: Ghi nhớ cái sau tới %s:
    %s

en: Would you like to edit %s now [y/n]?
vi: Soạn thảo %s bây giờ [y/n]?

en: Write
vi: Ghi

en: Write error: bad block in file '%s'
vi: Lỗi ghi: khối xấu trong tập tin '%s'

en: Write partition table to disk (this might destroy data)
vi: Ghi bảng phân vùng lên đĩa (có thể hủy dữ liệu)

en: Writing disklabel to %s.
vi: Viết nhãn đĩa tới %s.

en: Writing partition table to disk...
vi: Đang viết bảng phân vùng lên đĩa...

en: Wrote partition table to disk
vi: Đã viết bảng phân vùng lên đĩa

en: Wrote partition table, but re-read table failed.  Reboot to update table.
vi: Đã ghi bảng phân vùng, nhưng việc đọc lại thất bại.  Hãy khởi động lại để cập nhật bảng.

en: You are using shadow groups on this system.
vi: Bạn đang dùng shadow group (bóng nhóm) trên hệ thống này.

en: You are using shadow passwords on this system.
vi: Bạn đang dùng shadow (bóng) mật khẩu trên hệ thống này.

en: You can disable all consistency checking with:
vi: Bạn có thể tắt tất cả các kiểm tra cố định với:

en: You cannot change a partition into an extended one or vice versa
    Delete it first.
vi: Bạn không thể thay đổi một phân vùng thành mở rộng hoặc thay thế cho versa
    Xóa nó trước.

en: You got a partition overlap on the disk. Fix it first!
vi: Bạn có một phân vùng đè lên nhau trên ổ đĩa. Hãy sửa trước!

en: You have %d active primary partitions. This does not matter for LILO,
    but the DOS MBR will only boot a disk with 1 active partition.
vi: Bạn có %d phân vùng chính kích hoạt. Đây không phải là vấn đề cho LILO,
    nhưng MBR của DOS sẽ chỉ khởi động một đĩa với 1 phân vùng kích hoạt.

en: You have mail.
vi: Bạn có thư.

en: You have new mail.
vi: Bạn có thư mới.

en: You have specified multiple functions.
    You can only perform one function at a time.
vi: Bạn phải chỉ ra nhiều hàm.
    Bạn chỉ có thể thực hiện một hàm mỗi lần.

en: You haven't covered the whole disk with the 3rd partition, but your value
    %d %s covers some other partition. Your entry has been changed
    to %d %s
vi: Phân vùng thứ 3 không chứa cả ổ đĩa, nhưng các giá trị %d %s đè lên
    một số phân vùng khác. Các mục đã thay đổi thành %d %s

en: You may change all the disk params from the x menu
vi: Bạn có thể thay đổi tất cả các tham số đĩa từ trình đơn x

en: You must be root to set the Ctrl-Alt-Del behaviour.
vi: Phải là root để đặt tính năng của Ctrl-Alt-Del.

en: You must delete some partition and add an extended partition first
vi: Bạn phải xóa vài phân vùng và thêm một phân vùng mở rộng trước

en: You must set
vi: Bạn phải đặt

en: You specified more cylinders than fit on disk
vi: Bạn đã đưa ra số cylinder lớn hơn số có trên đĩa

en: You will get a partition overlap on the disk. Fix it first!
vi: Bạn sẽ có một phân vùng đè lên nhau trên ổ đĩa. Hãy sửa trước!

en: You will not be able to write the partition table.
vi: Bạn sẽ không thể ghi nhớ bảng phân vùng.

en: Zone %d: in use, counted=%d
vi: Vùng %d: đang dùng, đếm=%d

en: Zone %d: marked in use, no file uses it.
vi: Vùng %d: được đánh dấu là đang dùng, không tập tin nào dùng nó.

en: Zone %d: not in use, counted=%d
vi: Vùng %d: không dùng, đếm=%d

en: Zone nr < FIRSTZONE in file `%s'.
vi: Vùng nr < VÙNGĐẦUTIÊN trong tập tin `%s'.

en: Zone nr >= ZONES in file `%s'.
vi: Vùng nr >= CÁCVÙNG trong tập tin `%s'.

en: Zonesize=%d
vi: Kíchthướcvùng=%d

en: [ -p office-phone ]
    	[ -h home-phone ]
vi: [ -p số-điện-thoại-văn-phòng ]
    	[ -h số-điện-thoại-nhà ]

en: [Label]
vi: [Nhãn]

en: [Not a file] line %d
vi: [Không phải tập tin] dòng %d

en: [Press 'h' for instructions.]
vi: [Hãy nhấn 'h' để xem chỉ dẫn.]

en: [Press space to continue, 'q' to quit.]
vi: [Nhấn phím trắng để tiếp tục, 'q' để thoát]

en: [Use q or Q to quit]
vi: [Sử dụng q hoặc Q để thoát]

en: [mntent]: line %d in %s is bad%s
vi: [mntent]: dòng %d trong %s xấu%s

en: [mntent]: warning: no final newline at the end of %s
vi: [mntent]: cảnh báo: không có dòng mới đặt ở cuối %s

en: `%s': bad directory: '.' isn't first
vi: `%s': thư mục xấu: '.' không phải đứng đầu

en: `%s': bad directory: '..' isn't second
vi: `%s': thư mục xấu: '..' không phải đứng đứng thứ hai

en: after getopt loop
vi: sau khi getopt vòng lặp

en: allocated queues = %d
vi: hàng đợi đã phân phối = %d

en: allocated semaphores = %d
vi: đèn tín hiệu đã phân phối = %d

en: allows you to create, delete and modify partitions on your hard
vi: chương trình cho phép bạn tạo, xóa và sửa đổi các phân vùng

en: already removed id
vi: đã xóa id

en: already removed key
vi: đã xóa chìa khoá

en: and %s overlap
vi: và %s đè lên nhau

en: attached
vi: đã gắn

en: bad active byte: 0x%x instead of 0x80
vi: byte kích hoạt xấu: 0x%x thay vì 0x80

en: bad blocks before data-area: cannot make fs
vi: khối xấu trước vùng dữ liệu: không thể tạo ra hệ thống tập tin

en: bad data in cyl %d
    Continuing ...
vi: dữ liệu xấu tại cyl %d
    Đang tiếp tục ...

en: bad inode size
vi: kích thước inode xấu

en: bad input
vi: dữ liệu vào xấu

en: bad magic number in super-block
vi: số magic xấu trong siêu khối

en: bad s_imap_blocks field in super-block
vi: vùng s_imap_blocks xấu trong khối super

en: bad s_zmap_blocks field in super-block
vi: vùng s_zmap_blocks xấu trong khối super

en: bad speed: %s
vi: tốc độ xấu: %s

en: bad timeout value: %s
vi: giá trị thời gian chờ xấu: %s

en: bad v2 inode size
vi: kích thước inode v2 xấu

en: before autobaud
vi: trước autobaud

en: block device
vi: thiết bị khối

en: blocks argument too large, max is %lu
vi: tham số khối quá lớn, max là %lu

en: booted from MILO
vi: khởi động từ MILO

en: bug in xstrndup call
vi: lỗi (bug) trong lời gọi xstrndup

en: bytes
vi: byte

en: bytes/sector
vi: byte/sector

en: bytes/sector: %ld
vi: byte/sector: %ld

en: bytes=%ld	lpid=%d	cpid=%d	nattch=%ld
vi: byte=%ld	lpid=%d	cpid=%d	nattch=%ld

en: call: %s from to files...
vi: call: %s sang các tập tin...

en: calling open_tty
vi: đang gọi open_tty

en: calling termio_init
vi: đang gọi termio_init

en: can specify only one device (except with -l or -s)
vi: chỉ có thể chỉ ra một thiết bị (ngoại trừ với -l hay -s)

en: can't create lock file %s: %s (use -n flag to override)
vi: không tạo được tập tin khóa %s: %s (hãy dùng cờ -n để ghi đè lên)

en: can't fork
vi: không phân nhánh được

en: can't link lock file %s: %s (use -n flag to override)
vi: không liên kết được tập tin khóa %s: %s (hãy dùng cờ -n để ghi đè lên)

en: can't lock lock file %s: %s
vi: không khóa được tập tin khóa (lock file) %s: %s

en: can't malloc for grplist
vi: không malloc được cho grplist

en: can't malloc for ttyclass
vi: không malloc được cho ttyclass (lớp tty)

en: can't malloc initstring
vi: không mailloc được chuỗi khởi đầu (init)

en: can't open file of bad blocks
vi: không mở được tập tin của các khối xấu

en: can't open lock file %s: %s (use -n flag to override)
vi: không mở được tập tin khóa %s: %s (hãy dùng cờ -n để ghi đè lên)

en: can't rename %s to %s: %s
vi: không đổi tên được %s thành %s: %s

en: cannot (un)set powersave mode
vi: không (bỏ) đặt được chế độ tiết kiệm nguồn điện

en: cannot build surrounding extended partition
vi: không thể tạo phân vùng mở rộng bao quanh

en: cannot fork
vi: không phân nhánh được

en: cannot get size of %s
vi: không lấy được kích thước %s

en: cannot open %s
vi: không mở được %s

en: cannot open %s
vi: không thể mở %s

en: cannot open %s (%s) - mtab not updated
vi: không mở được %s (%s) - mtab chưa cập nhật

en: cannot open %s for reading
vi: không mở được %s để đọc

en: cannot open %s read-write
vi: không thể mở %s đọc-viết

en: cannot open device %s for writing
vi: không thể mở thiết bị %s để ghi

en: cannot open inittab
vi: không mở được inittab

en: cannot open partition restore file (%s)
vi: không thể mở tập tin phục hồi phân vùng (%s)

en: cannot open partition sector save file (%s)
vi: không thể mở phân vùng sector ghi tập tin (%s)

en: cannot remove id %s (%s)
vi: không xóa bỏ được id %s (%s)

en: cannot stat device %s
vi: không thể stat thiết bị %s

en: cannot stat partition restore file (%s)
vi: không thể xác định tập tin phục hồi phân vùng (%s)

en: case letters (except for Writes).
vi: (ngoại trừ Writes - ghi).

en: change
vi: thay đổi

en: changed
vi: đã thay đổi

en: check aborted.
vi: kiểm tra bị dừng.

en: clockport adjusted to 0x%x
vi: clockport (cổng đồng hồ) điều chỉnh thành 0x%x

en: col: bad -l argument %s.
vi: col: tham số -l xấu %s.

en: col: warning: can't back up %s.
vi: col: cảnh báo: không sao lưu được %s.

en: col: write error.
vi: col: lỗi ghi

en: could not umount %s - trying %s instead
vi: không bỏ gắn được %s - đang thử %s để thay thế

en: couldn't read %s, and cannot ioctl dump
vi: không đọc được %s, và không thể ioctl dump

en: cylinders
vi: cylinder

en: cylinders: %ld
vi: cylinder: %ld

en: cylinderskew
vi: Độ nghiêng trụ (cylinder)

en: cylinderskew: %d
vi: Độ nghiêng trụ (cylinder): %d

en: dangerous options:
vi: tùy chọn nguy hiểm:

en: date string %s equates to %ld seconds since 1969.
vi: chuỗi ngày tháng %s bằng %ld giây kể từ 1969.

en: default max size of queue (bytes) = %d
vi: kích thước mặc định lớn nhất của hàng đợi (byte) = %d

en: del_loop(%s): success
vi: del_loop(%s): thành công

en: deprecated usage: %s {shm | msg | sem} id ...
vi: không nên sử dụng: %s {shm | msg | sem} id ...

en: dest
vi: đích

en: detached
vi: đã bỏ gắn

en: detected Disk Manager - unable to handle that
vi: tìm thấy Trình Quản Lý Đĩa - không thể điều khiển nó

en: device: something like /dev/hda or /dev/sda
vi: thiết bị: có dạng /dev/hda hay /dev/sda

en: disk drive.
vi: ổ đĩa cứng.

en: disk: %.*s
vi: đĩa: %.*s

en: done
vi: xong

en: drivedata:
vi: dữ liệu ổ đĩa:

en: duping
vi: đang dup (nhân đôi)

en: e   extended
vi: e   mở rộng

en: empty long option after -l or --long argument
vi: tùy chọn dài rỗng sau -l hay tham số --long

en: end
vi: cuối

en: enlarged logical partitions overlap
vi: phân vùng lôgíc mở rộng chồng lên nhau

en: entered parse_speeds
vi: đang nhập parse_speeds (tốc độ phân tích)

en: error changing mode of %s: %s
vi: lỗi thay đổi chế độ (mode) của %s: %s

en: error closing %s
vi: lỗi đóng %s

en: error forking finalprog
vi: lỗi phân nhánh finalprog (kết thúc chương trình)

en: error opening fifo
vi: lỗi mở kênh fifo

en: error reading %s
vi: lỗi đọc %s

en: error running finalprog
vi: lỗi chạy finalprog (kết thúc chương trình)

en: error setting close-on-exec on /dev/initctl
vi: lỗi thiết lập close-on-exec trên /dev/initctl

en: error stopping service: "%s"
vi: lỗi dừng dịch vụ: "%s"

en: error writing %s: %s
vi: lỗi ghi nhớ %s: %s

en: error writing . entry
vi: lỗi ghi phần tử .

en: error writing .. entry
vi: lỗi ghi phần tử ..

en: error writing inode
vi: lỗi ghi chỉ mục inode

en: error writing root inode
vi: lỗi ghi inode gốc (root)

en: error writing sector %lu on %s
vi: lỗi ghi sector %lu trên %s

en: error writing superblock
vi: lỗi ghi nhớ siêu khối (superblock)

en: excessively long line arg
vi: arg dài quá mức

en: exec failed
vi: thực hiện (exec) không thành công

en: exec of single user shell failed
vi: không chạy thành công shell cho người dùng đơn

en: exiting parseargs
vi: đang thoát parseargs (phân tích tham số)

en: exiting parsespeeds
vi: đang thoát parseargs (phân tích tham số)

en: fatal: first page unreadable
vi: lỗi nặng: trang đầu tiên là không thể đọc

en: field is too long.
vi: vùng quá dài.

en: filesystem too big.  Exiting.
vi: hệ thống tập tin quá lớn.  Đang thoát.

en: flags:
vi: cờ:

en: flush buffers
vi: làm tràn bộ đệm

en: for maintenance; bounce, bounce
vi: cho bảo dưỡng;

en: fork failed
vi: phân nhánh không thành công

en: fork of single user shell failed
vi: không phân nhánh thành công shell cho người dùng đơn

en: fork() failed, try again later
vi: fork() không thành công, hãy thử lại sau

en: from %.*s
vi: từ %.*s

en: fsname name too long
vi: tên fsname quá dài

en: fsync failed
vi: fsync không thành công

en: funky TOY!
vi: ĐỒ CHƠI nhút nhát!

en: get 32-bit sector count
vi: lấy số sector 32 bit

en: get blocksize
vi: lấy kích thước block

en: get read-only
vi: lấy chỉ đọc

en: get readahead
vi: lấy readahead

en: get sectorsize
vi: lấy kích thước sector

en: get size in bytes
vi: lấy kích thước theo byte

en: gettimeofday failed
vi: gettimeofday không thành công

en: halted by %s: %s
vi: dừng bởi %s: %s

en: heads
vi: đầu đọc

en: headswitch
vi: bật đầu đọc

en: headswitch: %ld		# milliseconds
vi: bật đầu đọc: %ld		# milli giây

en: hexdump: %%s requires a precision or a byte count.
vi: hexdump: %%s yêu cầu sự chính xác hoặc một số đếm byte.

en: hexdump: [-bcCdovx] [-e fmt] [-f fmt_file] [-n length] [-s skip] [file ...]
vi: hexdump: [-bcCdovx] [-e fmt] [-f tậptin_fmt] [-n chiềudài] [-s nhảyqua] [tậptin ...]

en: hexdump: bad byte count for conversion character %s.
vi: hexdump: số đếm byte xấu cho ký tự chuyển đổi %s.

en: hexdump: bad conversion character %%%s.
vi: hexdump: ký tự chuyển đổi xấu %%%s.

en: hexdump: bad format {%s}
vi: hexdump: định dạng xấu {%s}

en: hexdump: bad length value.
vi: hexdump: giá trị chiều dài xấu.

en: hexdump: bad skip value.
vi: hexdump: giá trị nhảy qua (skip) xấu.

en: hexdump: byte count with multiple conversion characters.
vi: hexdump: số đếm byte với các ký tự đa chuyển đổi.

en: hexdump: can't read %s.
vi: hexdump: không đọc được %s.

en: hexdump: line too long.
vi: hexdump: dòng quá dài.

en: host: %s, directory: %s
vi: host: %s, thư mục %s

en: hwclock - query and set the hardware clock (RTC)
    
    Usage: hwclock [function] [options...]
    
    Functions:
      --help        show this help
      --show        read hardware clock and print result
      --set         set the rtc to the time given with --date
      --hctosys     set the system time from the hardware clock
      --systohc     set the hardware clock to the current system time
      --adjust      adjust the rtc to account for systematic drift since 
                    the clock was last set or adjusted
      --getepoch    print out the kernel's hardware clock epoch value
      --setepoch    set the kernel's hardware clock epoch value to the 
                    value given with --epoch
      --version     print out the version of hwclock to stdout
    
    Options: 
      --utc         the hardware clock is kept in coordinated universal time
      --localtime   the hardware clock is kept in local time
      --directisa   access the ISA bus directly instead of %s
      --badyear     ignore rtc's year because the bios is broken
      --date        specifies the time to which to set the hardware clock
      --epoch=year  specifies the year which is the beginning of the 
                    hardware clock's epoch value
      --noadjfile   do not access /etc/adjtime. Requires the use of
                    either --utc or --localtime
vi: hwclock - hỏi giờ và đặt đồng hồ phần cứng (theo RTC)
    
    Sử dụng: hwclock [hàm số] [các tùy chọn...]
    
    Hàm số:
      --help        hiển thị trợ giúp này
      --show        đọc thời gian rồi in ra kết quả
      --set         đặt rtc tới thời gian đưa ra với --date
      --hctosys     đặt thời gian hệ thống từ đồng hồ phần cứng
      --systohc     đặt thời gian hệ thống hiện thời vào cho đồng hồ phần cứng
      --adjust      chỉnh rtc để tính độ sai lệch có hệ thống kể từ
                    lần đặt hay chỉnh đồng hồ cuối cùng
      --getepoch    in ra giá trị khởi đầu (trong nhân) của đồng hồ phần cứng
      --setepoch    đặt giá trị khởi đầu (trong nhân) của đồng hồ phần cứng
                    thành giá trị đưa bằng --epoch
      --version     in ra phiên bản của hwclock tới stdout (màn hình)
    
    Các tùy chọn: 
      --utc         đồng hồ phần cứng chỉ thời gian utc (đối với kinh tuyến 0)
      --localtime   đồng hồ phần cứng chỉ thời gian nội bộ
      --directisa   truy cập thằng tới ISA thay vì %s
      --badyear     lờ đi các năm rtc bởi vì bios bị hỏng
      --date        chỉ ra thời gian để đặt cho đồng hồ phần cứng
      --epoch=year  chỉ ra năm đầu tiên của giá trị thời gian khởi đầu
                    đồng hồ phần cứng
      --noadjfile   không truy cập /etc/adjtime. Cần sử dụng
                    hoặc --utc hoặc --localtime

en: illegal month value: use 1-12
vi: giá trị tháng bị sai: hãy dùng từ 1 đến 12

en: illegal year value: use 1-9999
vi: giá trị năm không thích hợp: hãy dùng 1-9999

en: input error: `=' expected after %s field
vi: lỗi nhập: mong đợi `=' sau vùng %s

en: input error: unexpected character %c after %s field
vi: lỗi nhập: mong đợi ký tự %c sau vùng %s

en: interleave
vi: xen kẽ

en: interleave: %d
vi: xen kẽ: %d

en: internal error
vi: lỗi nội bộ

en: internal error, contact the author.
vi: lỗi nội bộ, hãy liên hệ với tác giả.

en: invalid id
vi: id sai

en: invalid id: %s
vi: id sai: %s

en: invalid key
vi: chìa khóa không đúng

en: ioctl KDSHWCLK failed
vi: ioctl KDSHWCLK không thành công

en: ioctl(%s) was successful.
vi: ioctl(%s) đã thành công.

en: ioctl() failed to read time from %s
vi: ioctl() đọc thời gian không thàh công từ %s

en: ioctl() to %s to read the time failed.
vi: ioctl() tới %s để đọc thời gian không thành công.

en: ioctl() to %s to set the time failed.
vi: ioctl() tới %s để đặt thời gian không thành công.

en: ioctl() to %s to turn off update interrupts failed
vi: ioctl() tới %s để tắt việc gián đoạn cập nhật không thành công

en: ioctl() to %s to turn on update interrupts failed unexpectedly
vi: ioctl() tới %s để bật việc gián đoạn cập nhật không thành công

en: ioctl(RTC_EPOCH_READ) to %s failed
vi: ioctl(RTC_EPOCH_READ) tới %s không thành công

en: ioctl(RTC_EPOCH_SET) to %s failed
vi: ioctl(RTC_EPOCH_SET) tới %s không thành công

en: is n
vi: là n (không)

en: is not contained in partition %s
vi: không chứa trong phân vùng %s

en: is y
vi: là y (có)

en: kernel not configured for message queues
vi: nhân không cấu hình cho hàng đợi tin nhắn

en: kernel not configured for semaphores
vi: nhân không cấu hình cho đèn tín hiệu

en: kernel not configured for shared memory
vi: nhân không cấu hình cho bộ nhớ chia sẻ

en: key
vi: chìa khóa

en: klogctl error: %s
vi: lỗi klogctl: %s

en: l   logical (5 or over)
vi: l   lôgíc (5 hoặc hơn)

en: label: %.*s
vi: nhãn: %.*s

en: last-changed
vi: thay đổi cuối cùng

en: last-op
vi: thao tác cuối cùng

en: last: gethostname
vi: last: gethostname (lấy tên máy)

en: last: malloc failure.
vi: last: malloc thất bại.

en: line too long
vi: dòng quá dài

en: local
vi: nội bộ

en: locked
vi: đã khóa

en: logger: unknown facility name: %s.
vi: logger: không rõ tên phương tiện: %s.

en: logger: unknown priority name: %s.
vi: logger: không rõ tên quyền ưu tiên: %s.

en: logical partitions not in disk order
vi: Phân vùng lôgíc không trong thứ tự đĩa

en: logical partitions overlap
vi: phân vùng lôgíc chồng lên nhau

en: logical=(%d, %d, %d)
vi: lôgíc=(%d, %d, %d)

en: login name much too long.
vi: tên đăng nhập quá dài.

en: login names may not start with '-'.
vi: tên đăng nhập không được bắt đầu với '-'.

en: login:
vi: đăng nhập:

en: login: -h for super-user only.
vi: login: -h chỉ dành cho super-user (root).

en: login: Out of memory
vi: login: Không đủ bộ nhớ

en: login: PAM Failure, aborting: %s
vi: login: PAM Thất bại, đang thoát: %s

en: login: couldn't exec shell script: %s.
vi: login: không thực hiện được shell script: %s.

en: login: failure forking: %s
vi: login: phân nhánh (fork) thất bại: %s

en: login: memory low, login may fail
vi: login: ít bộ nhớ, có thể không đăng nhập thành công

en: login: no memory for shell script.
vi: login: không có bộ nhớ cho script của shell.

en: login: no shell: %s.
vi: login: không có shell: %s.

en: long or incomplete input line - quitting
vi: dòng nhập vào dài hay không đầy đủ - đang thoát

en: loop: can't delete device %s: %s
vi: loop: không xóa được thiết bị %s: %s

en: loop: can't get info on device %s: %s
vi: loop: không lấy được thông tin trên thiết bị %s: %s

en: loop: can't open device %s: %s
vi: loop: không mở được thiết bị %s: %s

en: lstat of path failed
vi: lstat đường dẫn không thành công

en: malloc error
vi: lỗi malloc

en: malloc failed
vi: malloc không thành công

en: max number of arrays = %d
vi: số dãy lớn nhất = %d

en: max number of segments = %lu
vi: số đoạn lớn nhất = %lu

en: max ops per semop call = %d
vi: số thao tác lớn nhất của mỗi lời gọi đèn hiệu = %d

en: max queues system wide = %d
vi: số hàng đợi lớn nhất của hệ thống = %d

en: max seg size (kbytes) = %lu
vi: kích thước đoạn lớn nhất (kbyte) = %lu

en: max semaphores per array = %d
vi: số đèn hiện lớn nhất trên mỗi dãy = %d

en: max semaphores system wide = %d
vi: số đèn hiện lớn nhất của cả hệ thống = %d

en: max size of message (bytes) = %d
vi: kích thước lớn nhất của tin nhắn (theo byte) = %d

en: max total shared memory (pages) = %lu
vi: tổng số bộ nhớ chia sẻ lớn nhất (tính theo trang) = %lu

en: messages
vi: tin nhắn

en: min seg size (bytes) = %lu
vi: kích thước đoạn nhỏ nhất (byte) = %lu

en: missing comma
vi: thiếu dấu phẩy

en: missing optstring argument
vi: thiếu tham số optstring

en: mode=%#o	access_perms=%#o
vi: chế_độ=%#o	quyền_truy_cập=%#o

en: mode=%#o, access_perms=%#o
vi: chế_độ=%#o, quyền_truy_cập=%#o

en: mount failed
vi: mount (gắn) không thành công

en: mount table full
vi: đầy bảng gắn

en: mount: %s already mounted on %s
vi: mount: đã gắn %s trên %s

en: mount: %s already mounted or %s busy
vi: mount: đã gắn %s hoặc %s đang bận

en: mount: %s has wrong device number or fs type %s not supported
vi: mount: %s có số thiết bị sai hoặc chưa hỗ trợ loại fs %s

en: mount: %s is busy
vi: mount: %s đang bận

en: mount: %s is not a block device
vi: mount: %s không phải là thiết bị khối

en: mount: %s is not a block device (maybe try `-o loop'?)
vi: mount: %s không phải là thiết bị khối (có thể hãy thử `-o loop'?)

en: mount: %s is not a block device, and stat fails?
vi: mount: %s không phải là một thiết bị khối, và stat không thành công?

en: mount: %s is not a valid block device
vi: mount: %s không phải là thiết bị khối thích hợp

en: mount: %s not mounted already, or bad option
vi: mount: %s chưa gắn, hoặc tùy chọn xấu

en: mount: %s%s is write-protected but explicit `-w' flag given
vi: mount: %s%s được bảo vệ khỏi ghi nhưng đưa ra cờ `-w' (write, ghi)

en: mount: %s%s is write-protected, mounting read-only
vi: mount: %s%s được bảo vệ khỏi ghi, đang gắn chỉ đọc

en: mount: %s: can't read superblock
vi: mount: %s không đọc được siêu khối superblock

en: mount: %s: unknown device
vi: mount: %s: không rõ thiết bị này

en: mount: I could not determine the filesystem type, and none was specified
vi: mount: không thể nhận ra loại hệ thống tập tin, và người dùng không chỉ ra loại nào

en: mount: according to mtab, %s is already mounted on %s
vi: mount: theo như mtab thì %s đã gắn vào %s

en: mount: according to mtab, %s is mounted on %s
vi: mount: theo như mtab thì %s đã gắn vào %s

en: mount: argument to -p or --pass-fd must be a number
vi: mount: tham số cho -p hoặc --pass-fd phải là một số

en: mount: backgrounding "%s"
vi: mount: đưa ra nền sau "%s"

en: mount: can't find %s in %s or %s
vi: mount: không tìm thấy %s trong %s hoặc %s

en: mount: can't get address for %s
vi: mount: không lấy được địa chỉ cho %s

en: mount: can't open %s for writing: %s
vi: mount: không mở được %s để ghi nhớ: %s

en: mount: can't open %s: %s
vi: mount: không mở được %s: %s

en: mount: cannot find %s in %s
vi: mount: không tìm thấy %s trong %s

en: mount: cannot fork: %s
vi: mount: không thể phân nhánh %s

en: mount: cannot mount %s%s read-only
vi: mount: không gắn được %s%s với chế độ chỉ đọc

en: mount: cannot open %s for setting speed
vi: mount: không mở được %s để đặt tốc độ

en: mount: cannot set speed: %s
vi: mount: không đặt được tốc độ: %s

en: mount: could not open %s - using %s instead
vi: mount: không mở được %s - sử dụng %s để thay thế

en: mount: directory to mount not in host:dir format
vi: mount: thư mục để gắn tới không phải ở dạng tênmáy:thưmục

en: mount: error changing mode of %s: %s
vi: mount: lỗi thay đổi chế độ của %s: %s

en: mount: error while guessing filesystem type
vi: mount: lỗi khi đoán loại hệ thống tập tin

en: mount: error writing %s: %s
vi: mount: lỗi ghi nhớ %s: %s

en: mount: excessively long host:dir argument
vi: mount: tham số tênmáy:thưmục dài quá mức

en: mount: excessively long option argument
vi: mount: tham số của tùy chọn quá dài

en: mount: failed setting up loop device
vi: mount: thiết lập thiết bị loop không thành công

en: mount: failed with nfs mount version 4, trying 3..
vi: mount: gắn nfs phiên bản 4 không thành công, đang thử 3..

en: mount: giving up "%s"
vi: mount: đang bỏ "%s"

en: mount: going to mount %s by UUID
vi: mount: chuẩn bị gắn %s theo UUID

en: mount: going to mount %s by label
vi: mount: chuẩn bị gắn %s theo nhãn

en: mount: going to use the loop device %s
vi: mount: sẽ sử dụng thiết bị loop %s

en: mount: got bad hp->h_length
vi: mount: nhận được hp->h_length xấu

en: mount: got bad hp->h_length?
vi: mount: nhận được hp->h_length xấu?

en: mount: loop device specified twice
vi: mount: chỉ ra thiết bị loop hai lần

en: mount: maybe you meant 'iso9660'?
vi: mount: có thể muốn đặt 'iso9660'?

en: mount: maybe you meant 'vfat'?
vi: mount: có thể muốn đặt 'vfat'?

en: mount: mount failed
vi: mount: gắn không thành công

en: mount: mount point %s does not exist
vi: mount: điểm gắn %s không tồn tại

en: mount: mount point %s is a symbolic link to nowhere
vi: mount: điểm gắn %s là một liên kết mềm không chỉ tới đâu

en: mount: mount point %s is not a directory
vi: mount: điểm gắn %s không phải là một thư mục

en: mount: mounting %s
vi: mount: đang gắn %s

en: mount: must be superuser to use mount
vi: mount: cần phải là người dùng root để sử dụng mount

en: mount: no %s found - creating it..
vi: mount: không tìm thấy %s - đang tạo..

en: mount: no such partition found
vi: mount: không tìm thấy phân vùng như vậy

en: mount: no type was given - I'll assume nfs because of the colon
vi: mount: không đưa ra loại fs - Coi như nfs vì có dấu hai chấm

en: mount: only root can do that
vi: mount: chỉ có root có quyền thực hiện

en: mount: only root can mount %s on %s
vi: mount: chỉ người dùng root có quyền gắn %s vào %s

en: mount: permission denied
vi: mount: không đủ quyền hạn

en: mount: probably you meant %s
vi: mount: có thể muốn đặt %s

en: mount: proc already mounted
vi: mount: đã gắn proc

en: mount: setup loop device successfully
vi: mount: thiết lập thiết bị loop thành công

en: mount: skipping the setup of a loop device
vi: mount: bỏ qua việc cấu hình thiết bị loop

en: mount: special device %s does not exist
vi: mount: thiết bị %s không tồn tại

en: mount: special device %s does not exist
           (a path prefix is not a directory)
vi: mount: thiết bị %s không tồn tại
           (tiền tố của đường dẫn không phải là một thư mục)

en: mount: the kernel does not recognize %s as a block device
           (maybe `insmod driver'?)
vi: mount: nhân không nhận ra thiết bị khối %s
           (có thể thử `insmod driver'?)

en: mount: type specified twice
vi: mount: chỉ ra loại hệ thống tập tin hai lần

en: mount: unknown filesystem type '%s'
vi: mount: không rõ loại hệ thống tập tin '%s'

en: mount: warning: multiple hostnames not supported
vi: mount: cảnh báo: không hỗ trợ việc đưa ra nhiều tên máy

en: mount: wrong fs type, bad option, bad superblock on %s,
           missing codepage or other error
vi: mount: sai dạng hệ thống tập tin, tùy chọn xấu, siêu khối (superblock) xấu trên %s,
           thiếu bảng mã hoặc lỗi khác

en: mount: you didn't specify a filesystem type for %s
vi: mount: người dùng chưa chỉ ra loại thiết bị tập tin cho %s

en: mount: you must specify the filesystem type
vi: mount: cần chỉ rõ loại hệ thống tập tin

en: namei: buf overflow
vi: namei: tràn bộ đệm

en: namei: could not chdir to root!
vi: namei: không thể chdir (thay đổi thư mục) tới root (gốc)!

en: namei: could not stat root!
vi: namei: không thể lấy được trạng thái (stat) root!

en: namei: unable to chdir to %s - %s (%d)
vi: namei: không chdir (thay đổi thư mục) được tới %s - %s (%d)

en: namei: unable to get current directory - %s
vi: namei: không lấy được thư mục hiện thời - %s

en: namei: unknown file type 0%06o on file %s
vi: namei: không rõ loại tập tin 0%06o tên tập tin %s

en: namelen=%d
vi: chiềudàitên=%d

en: need terminal for interactive repairs
vi: cần terminal cho những sửa chữa tương tác qua lại (interactive)

en: newgrp: No such group.
vi: newgrp: Không có nhóm như vậy.

en: newgrp: Permission denied
vi: newgrp: Không đủ quyền hạn

en: newgrp: Who are you?
vi: newgrp: Bạn là ai?

en: nfs connect
vi: kết nối nfs

en: nfs server reported service unavailable
vi: máy chủ nfs thông báo dịch vụ chưa sẵng sàng

en: no
vi: no (không)

en: no TERM or cannot stat tty
vi: không có TERM hoặc không thể stat (lấy trạng thái) tty

en: no command?
vi: không lệnh?

en: no label,
vi: không nhãn,

en: no partition table present.
vi: không có bảng phân vùng nào.

en: no room for partition descriptor
vi: không có chỗ cho mô tả phân vùng

en: no umount2, trying umount...
vi: không có umount2, đang thử umount..

en: no uuid
vi: không uuid

en: not enough good blocks
vi: không đủ khối tốt

en: not enough memory
vi: không đủ bộ nhớ

en: not enough space allocated for ROM image (%Ld allocated, %d used)
vi: không đủ khoảng trống phân phối cho ảnh ROM (phân phối %Ld, dùng %d)

en: not enough space, need at least %lu blocks
vi: Không đủ chỗ trống, cần ít nhất %lu khối

en: nothing was mounted
vi: không gắn gì cả

en: number too big
vi: số quá lớn

en: od: hexdump(1) compatibility doesn't support the -%c option%s
vi: od: tính tương thích với hexdump(1) không hỗ trợ tùy chọn -%c %s

en: od: od(1) has been deprecated for hexdump(1).
vi: od: od(1) không tương thích cho hexdump(1).

en: on %.*s
vi: trên %.*s

en: one bad block
vi: một khối xấu

en: one bad page
vi: một trang xấu

en: open of directory failed
vi: mở thư mục không thành công

en: open() of %s failed
vi: open() cho %s không thành công

en: open(2)
vi: open(2) (mở)

en: openpty failed
vi: openpty không thành công

en: out of memory
vi: không đủ bộ nhớ

en: out of memory - giving up
vi: tràn bộ nhớ - không thể tiếp tục

en: out of memory?
vi: tràn bộ nhớ?

en: owner
vi: chủ sở hữu

en: pages allocated %ld
vi: %ld trang đã phân phối

en: pages resident  %ld
vi: %ld trang nội trú

en: pages swapped   %ld
vi: %ld trang đã đưa vào swap

en: partial c,h,s specification?
vi: Đặc điểm phân vùng c,h,s?

en: partition %s ends on cylinder %ld, beyond the end of the disk
vi: phân vùng %s kết thúc trên cylinder %ld, vượt quá điểm cuối của đĩa

en: partition %s has id %x and is not hidden
vi: phân vùng %s có id %x và không phải là ẩn

en: partition %s: end: (c,h,s) expected (%ld,%ld,%ld) found (%ld,%ld,%ld)
vi: phân vùng %s: cuối: (c,h,s) mong đợi (%ld,%ld,%ld) tìm thấy (%ld,%ld,%ld)

en: partition %s: start: (c,h,s) expected (%ld,%ld,%ld) found (%ld,%ld,%ld)
vi: phân vùng %s: đầu: (c,h,s) mong đợi (%ld,%ld,%ld) tìm thấy (%ld,%ld,%ld)

en: partition ends on cylinder %ld, beyond the end of the disk
vi: phân vùng kết thúc trên cylinder %ld, vượt quá điểm cuối của đĩa

en: partition restore file has wrong size - not restoring
vi: tập tin phục hồi phân vùng có kích thước sai - không phục hồi

en: past first line
vi: đi qua dòng cuối cùng

en: permission denied for id
vi: không đủ quyền hạn cho id

en: permission denied for key
vi: không đủ quyền hạn cho chìa khóa

en: perms
vi: quyền hạn

en: read %c
vi: đọc %c

en: read error on %s - cannot read sector %lu
vi: lỗi đọc trên %s - không thể đọc sector %lu

en: read() to %s to wait for clock tick failed
vi: read() tới %s để chờ tiếng tíc tắc không thành công

en: reading login name
vi: đọc tên đăng nhập

en: rebooted by %s: %s
vi: khởi động lại bởi %s: %s

en: recv
vi: nhận

en: renice: %s: bad value
vi: renice: %s: giá trị xấu

en: renice: %s: unknown user
vi: renice: %s: người dùng không biết

en: reread partition table
vi: đọc lại bảng phân vùng

en: resource(s) deleted
vi: đã xóa (các) nguồn

en: response from date command = %s
vi: trả lời không thành công từ câu lệnh date = %s

en: root inode isn't a directory
vi: chỉ mục inode gốc (root inode) không phải là một thư mục

en: rpm
vi: số vòng mỗi phút

en: rpm: %d
vi: vòng mỗi phút: %d

en: saved
vi: đã ghi

en: sector count: %d, sector size: %d
vi: số sector: %d, kích thước sector: %d

en: sectors
vi: sector

en: sectors/cylinder
vi: sector/cylinder

en: sectors/cylinder: %ld
vi: sector/cylinder: %ld

en: sectors/track
vi: sector/track

en: sectors/track: %ld
vi: sector/track: %ld

en: seek error
vi: lỗi tìm kiếm

en: seek error on %s - cannot seek to %lu
vi: lỗi tìm kiếm trên %s - không thể tìm tới %lu

en: seek error: wanted 0x%08x%08x, got 0x%08x%08x
vi: lỗi tìm kiếm: cần 0x%08x%08x, nhận được 0x%08x%08x

en: seek failed
vi: tìm kiếm bị lỗi

en: seek failed during testing of blocks
vi: tìm tới không thành công trong khi kiểm tra (test) các khối

en: seek failed in bad_zone
vi: tìm kiếm không thành công trong bad_zone (vùng_xấu)

en: seek failed in check_blocks
vi: tìm tới không thành công trong check_blocks

en: seek failed in write_block
vi: tìm kiếm bị lỗi trong ghi_khối

en: seek failed in write_super_block
vi: tìm kiếm bị lỗi trong ghi_khối_super

en: seek failed in write_tables
vi: tìm tới không thành công trong write_tables

en: seek to boot block failed in write_tables
vi: tìm tới khối khởi động không thành công trong write_tables

en: segments allocated %d
vi: %d đoạn đã phân phối

en: select() to %s to wait for clock tick failed
vi: select() tới %s để chờ tiếng tíc tắc không thành công

en: select() to %s to wait for clock tick timed out
vi: select() tới %s để chờ tiếng tíc tắc bị quá thời gian

en: semaphore max value = %d
vi: giá trị đèn hiệu lớn nhất = %d

en: semnum
vi: sốđèn

en: send
vi: gửi

en: set blocksize
vi: lấy kích thước block

en: set read-only
vi: thiết lập chỉ đọc

en: set read-write
vi: thiết lập đọc-viết

en: set readahead
vi: đặt readahead

en: set_loop(%s,%s,%llu): success
vi: set_loop(%s,%s,%llu): thành công

en: settimeofday() failed
vi: settimeofday() không thành công

en: setting epoch to %ld with RTC_EPOCH_SET ioctl to %s.
vi: thiết lập khởi đầu (epoch) thành %ld bằng RTC_EPOCH_SET ioctl tới %s.

en: setuid() failed
vi: setuid() thất bại

en: should be (%d, %d, %d)
vi: phải là (%d, %d, %d)

en: should be (%d, %d, 1)
vi: phải là (%d, %d, 1)

en: shutdown: Couldn't umount %s: %s
vi: shutdown: Không umount được %s: %s

en: start
vi: đầu

en: stat of path failed
vi: stat đường dẫn không thành công

en: status
vi: trạng thái

en: strange, only %d partitions defined.
vi: kỳ lạ, chỉ có %d phân vùng xác định.

en: strange..., a BSD partition of size 0?
vi: kỳ lại..., một phân vùng BSD với kích thước 0?

en: strange..., an extended partition of size 0?
vi: kỳ lạ..., một phân vùng mở rộng với kích thước 0?

en: strtol error: number of blocks not specified
vi: lỗi strtol: không chỉ ra số khối

en: timed out
vi: hết thời gian

en: timeout = %d, quiet = %d, reboot = %d
vi: thời gian chờ = %d, im lặng = %d, khởi động lại = %d

en: too many alternate speeds
vi: quá nhiều tốc độ luân phiên

en: too many bad blocks
vi: quá nhiều khối xấu

en: too many bad pages
vi: quá nhiều trang xấu

en: too many bare linefeeds.
vi: quá nhiều dòng nhập vào trống

en: too many inodes - max is 512
vi: quá nhiều inode - lớn nhất là 512

en: too many input fields
vi: quá nhiều vùng nhập vào

en: too many iov's (change code in wall/ttymsg.c)
vi: quá nhiều iov (thay đổi mã trong wall/ttymsg.c)

en: too many partitions
vi: quá nhiều phân vùng

en: too many partitions - ignoring those past nr (%d)
vi: quá nhiều phân vùng - bỏ qua những phân vùng sau nr (%d)

en: total
vi: tổng số

en: total: %llu blocks
vi: tổng sô: %llu khối

en: track-to-track seek
vi: tìm kiếm từ track tới track

en: track-to-track seek: %ld	# milliseconds
vi: tìm kiếm từ track tới track: %ld	# milli giây

en: tracks/cylinder
vi: track/cylinder

en: tracks/cylinder: %ld
vi: track/cylinder: %ld

en: trackskew
vi: độ nghiêng track

en: trackskew: %d
vi: độ nghiêng track: %d

en: trailing junk after number
vi: đuôi bỏ đi sau một số

en: tree of partitions?
vi: cây phân vùng?

en: trouble reading terminfo
vi: có vấn đề khi đọc terminfo

en: type: %d
vi: loại: %d

en: type: %s
vi: loại: %s

en: uid=%d	gid=%d	cuid=%d	cgid=%d	mode=%#o
vi: uid=%d	gid=%d	cuid=%d	cgid=%d	chế_độ=%#o

en: umount: %s busy - remounted read-only
vi: umount: %s bận - gắn lại chỉ đọc

en: umount: %s is not in the fstab (and you are not root)
vi: umount: %s không có trong fstab (và người dùng không phải là root)

en: umount: %s is not mounted (according to mtab)
vi: umount: %s chưa gắn (theo mtab)

en: umount: %s mount disagrees with the fstab
vi: umount: gắn %s không tương ứng fstab

en: umount: %s: block devices not permitted on fs
vi: umount: %s: thiết bị khối không cho phép trên fs

en: umount: %s: can't write superblock
vi: umount: %s: không thể ghi khối super

en: umount: %s: device is busy
vi: umount: %s: thiết bị đang bận

en: umount: %s: invalid block device
vi: umount: %s: thiết bị khối không đúng

en: umount: %s: must be superuser to umount
vi: umount: %s: phải là người dùng root để bỏ gắn

en: umount: %s: not found
vi: umount: %s: không tìm thấy

en: umount: %s: not mounted
vi: umount: %s: chưa gắn

en: umount: can't get address for %s
vi: umount: không lấy được địa chỉ cho %s

en: umount: cannot find list of filesystems to unmount
vi: umount: không tìm thấy danh sách hệ thống tập tin để bỏ gắn

en: umount: cannot fork: %s
vi: umount: không thể phân nhánh %s

en: umount: compiled without support for -f
vi: umount: không biên dịch hỗ trợ -f

en: umount: could not remount %s read-only
vi: umount: không thể gắn lại %s chỉ đọc

en: umount: got bad hostp->h_length
vi: umount: nhận hostp->h_length xấu

en: umount: it seems %s is mounted multiple times
vi: umount: có vẻ %s được gắn nhiều lần

en: umount: only %s can unmount %s from %s
vi: umount: chỉ có %s có thể bỏ gắn %s từ %s

en: umount: only root can do that
vi: umount: chỉ có root có quyền thực hiện

en: unable to allocate buffer for inodes
vi: không thể phân phối các bộ đệm cho inode

en: unable to allocate buffers for maps
vi: không thể phân phối các bộ đệm cho bản đồ

en: unable to clear boot sector
vi: không xóa được sector khởi động

en: unable to open %s
vi: không mở được %s

en: unable to open '%s'
vi: không mở được '%s'

en: unable to read super block
vi: không thể đọc khối super

en: unable to rewind swap-device
vi: không thể "tua lại" thiết bị swap

en: unable to stat %s
vi: không stat được %s

en: unable to write inode map
vi: không ghi nhớ được bản đồ inode

en: unable to write inodes
vi: không ghi nhớ được các inode

en: unable to write signature page
vi: không thể ghi nhớ trang chữ ký

en: unable to write super-block
vi: không thể ghi khối super

en: unable to write zone map
vi: không ghi nhớ được bản đồ vùng (zone)

en: unimplemented format - using %s
vi: định dạng chưa hỗ trợ - sử dụng %s

en: unknown
vi: không rõ

en: unknown error in id
vi: lỗi không rõ trong id

en: unknown error in key
vi: lỗi không rõ trong chìa khóa

en: unknown nfs mount option: %s%s
vi: không rõ tùy chọn gắn nfs: %s%s

en: unknown nfs mount parameter: %s=%d
vi: tham số gắn nfs không biết đến: %s=%d

en: unknown nfs status return value: %d
vi: không rõ giá trị trạng thái nfs: %d

en: unknown resource type: %s
vi: dạng nguồn không rõ: %s

en: unknown shell after -s or --shell argument
vi: shell không rõ sau -s hay tham số --shell

en: unrecognized bootable flag - choose - or *
vi: cờ có thể khởi động không nhận ra - chọn - hay *

en: unrecognized format - using sectors
vi: định dạng không nhận ra - sử dụng sector

en: unrecognized input: %s
vi: dữ liệu vào không nhận ra: %s

en: usage : %s -asmq -tclup
vi: sử dụng : %s -asmq -tclup

en: usage:
vi: sử dụng:

en: usage:
      %s loop_device                                       # give info
      %s -d loop_device                                    # delete
      %s -f                                                # find unused
      %s [-e encryption] [-o offset] {-f|loop_device} file # setup
vi: sử dụng:
      %s thiết_bị_loop                                       # đưa thông tin
      %s -d thiết_bị_loop                                    # xóa
      %s -f                                                # tìm chưa sử dụng
      %s [-e mã_hóa] [-o offset] {-f|thiết_bị_loop} tập-tin # cấu hình

en: usage: %s [ - ] [ -2 ] [ file ... ]
vi: sử dụng: %s [ - ] [ -2 ] [ tập tin ... ]

en: usage: %s [ -i ] [ -tTerm ] file...
vi: sử dụng: %s [ -i ] [ -tTerm ] tậptin...

en: usage: %s [ -n ] device
vi: sử dụng: %s [ -n ] thiết bị

en: usage: %s [ -s signal | -p ] [ -a ] pid ...
vi: sử dụng: %s [ -s tín hiệu | -p ] [ -a ] pid ...

en: usage: %s [ [-q msqid] [-m shmid] [-s semid]
              [-Q msgkey] [-M shmkey] [-S semkey] ... ]
vi: sử dụng: %s [ [-q msqid] [-m shmid] [-s semid]
              [-Q msgkey] [-M shmkey] [-S semkey] ... ]

en: usage: %s [+format] [day month year]
vi: sử dụng: %s [+địnhdạng] [ngày tháng năm]

en: usage: %s [-dflpcsu] [+linenum | +/pattern] name1 name2 ...
vi: sử dụng: %s [-dflpcsu] [+sốdòng | +/pattern] tên1 tên2 ...

en: usage: %s [-hV]
           %s -a [-e] [-v]
           %s [-v] [-p priority] special|LABEL=volume_name ...
           %s [-s]
vi: sử dụng: %s [-hV]
           %s -a [-e] [-v]
           %s [-v] [-p ưu-tiên] special|LABEL=tên_volume ...
           %s [-s]

en: usage: %s [-hV]
           %s -a [-v]
           %s [-v] special ...
vi: sử dụng: %s [-hV]
           %s -a [-v]
           %s [-v] special ...

en: usage: %s [-hv] [-x dir] file
     -h         print this help
     -x dir     extract into dir
     -v         be more verbose
     file       file to test
vi: sử dụng: %s [-hv] [-x dir] file
     -h		 in ra hướng dẫn này
     -x dir	 ghi thông tin vào thư mục dir
     -v		 hiện thị nhiều thông báo khi thực hiện
     file		 tệp tin để thử nghiệm

en: usage: %s [file]
vi: sử dụng: %s [ tập tin ]

en: usage: %s program [arg ...]
vi: sử dụng: %s chương trình [arg ...]

en: usage: cal [-13smjyV] [[month] year]
vi: sử dụng: cal [-13smjyV] [[tháng] năm]

en: usage: col [-bfpx] [-l nline]
vi: sử dụng: col [-bfpx] [-l nline]

en: usage: column [-tx] [-c columns] [file ...]
vi: sử dụng: column [-tx] [-c các-cột] [tập-tin ...]

en: usage: last [-#] [-f file] [-t tty] [-h hostname] [user ...]
vi: sử dụng: last [-#] [-f tập-tin] [-t tty] [-h hostname] [người-dùng ...]

en: usage: logger [-is] [-f file] [-p pri] [-t tag] [-u socket] [ message ... ]
vi: Sử dụng: logger [-is] [-f tậptin] [-p pri] [-t tag] [-u socket] [ thôngbáo ... ]

en: usage: login [-fp] [username]
vi: sử dụng: login [-fp] [tên-người-dùng]

en: usage: look [-dfa] [-t char] string [file]
vi: sử dụng: look [-dfa] [-t char] string [file]

en: usage: mesg [y | n]
vi: sử dụng: mesg [y | n]

en: usage: namei [-mx] pathname [pathname ...]
vi: sử dụng: namei [-mx] tênđườngdẫn [tênđườngdẫn ...]

en: usage: rdev [ -rv ] [ -o OFFSET ] [ IMAGE [ VALUE [ OFFSET ] ] ]
vi: sử dụng: rdev [ -rv ] [ -o OFFSET ] [ HÌNHẢNH [ GIÁTRỊ [ OFFSET ] ] ]

en: usage: renice priority [ [ -p ] pids ] [ [ -g ] pgrps ] [ [ -u ] users ]
vi: sử dụng: renice mứcđộ_ưutiên [ [ -p ] pids ] [ [ -g ] pgrps ] [ [ -u ] người dùng ]

en: usage: rev [file ...]
vi: sử dụng: rev [tậptin ...]

en: usage: script [-a] [-f] [-q] [-t] [file]
vi: sử dụng: script [-a] [-f] [-q] [-t] [tập tin]

en: usage: sfdisk --change-id device partition-number Id
vi: sử dụng: sfdisk --change-id thiết-bị số-phân-vùng Id

en: usage: sfdisk --id device partition-number [Id]
vi: sử dụng: sfdisk --id thiết-bị số-phân-vùng [Id]

en: usage: sfdisk --print-id device partition-number
vi: sử dụng: sfdisk --print-id thiết-bị số-phân-vùng

en: usage: write user [tty]
vi: sử dụng: write người-dùng [tty]

en: used arrays = %d
vi: dãy đã sử dụng = %d

en: used headers = %d
vi: phần đầu đã sử dụng = %d

en: used portmapper to find NFS port
vi: sử dụng portmapper (sơ đồ cổng) để tìm cổng NFS

en: used space = %d bytes
vi: không gian đã sử dụng = %d byte

en: used-bytes
vi: byte đã dùng

en: useful options:
vi: tùy chọn có ích:

en: user
vi: người dùng

en: users
vi: người dùng

en: using port %d for nfs deamon
vi: sử dụng cổng %d cho deamon nfs

en: value
vi: giátrị

en: volume name too long
vi: tên volume quá dài

en: waiting for cr-lf
vi: chờ cr-lf

en: warning: can't open %s: %s
vi: cảnh báo: không mở được %s: %s

en: warning: error reading %s: %s
vi: cảnh báo: lỗi đọc %s: %s

en: warning: file sizes truncated to %luMB (minus 1 byte).
vi: cảnh báo: kích thước tập tin bị cắt ngắn thành %luMB (trừ 1 byte).

en: warning: filenames truncated to 255 bytes.
vi: cảnh báo: tên tập tin bị cắt ngắn thành 255 byte.

en: warning: files were skipped due to errors.
vi: cảnh báo: các tập tin bị bỏ qua vì có lỗi.

en: warning: gids truncated to %u bits.  (This may be a security concern.)
vi: cảnh báo: gid bị cắt ngắn thành %u bit.  (Đây có thể là sự lo ngại bảo mật.)

en: warning: guestimate of required size (upper bound) is %LdMB, but maximum image size is %uMB.  We might die prematurely.
vi: cảnh báo: số lượng của kích thước yêu cầu (giới hạn trên) là %LdMB, nhưng kíchthước ảnh lớn nhất là %uMB.  Chúng ta có thể chết non.

en: warning: uids truncated to %u bits.  (This may be a security concern.)
vi: cảnh báo: uid bị cắt ngắn thành %u bit.  (Đây có thể là sự lo ngại bảo mật.)

en: we have read epoch %ld from %s with RTC_EPOCH_READ ioctl.
vi: chúng ta đọc khởi đầu (epoch) %ld từ %s bằng RTC_EPOCH_READ ioctl.

en: whereis [ -sbmu ] [ -SBM dir ... -f ] name...
vi: whereis [ -sbmu ] [ -SBM thưmục ... -f ] tên...

en: will not try to make filesystem on '%s'
vi: sẽ không thử tạo hệ thống tập tin trên '%s'

en: write error on %s
vi: lỗi ghi trên %s

en: write error on %s - cannot write sector %lu
vi: lỗi ghi trên %s - không thể ghi sector %lu

en: write failed in write_block
vi: khi nhớ không thành công trong write_block

en: write: %s has messages disabled
vi: write: %s tắt không dùng thông báo

en: write: %s has messages disabled on %s
vi: write: %s tắt thông báo trên %s

en: write: %s is logged in more than once; writing to %s
vi: write: %s đăng nhập nhiều hơn một lần, đang ghi nhớ vào %s

en: write: %s is not logged in
vi: write: %s chưa đăng nhập vào

en: write: %s is not logged in on %s.
vi: write: %s chưa đăng nhập vào trên %s.

en: write: can't find your tty's name
vi: write: không tìm thấy tên tty của bạn

en: write: you have write permission turned off.
vi: write: quyền ghi nhớ của bạn đã tắt.

en: writing init string
vi: đang ghi chuỗi khởi đầu (init)

en: yes
vi: yes (có)
